ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

พอดีรถที่บ้านมันมีอาการแปลกๆอ่ะค่ะ. ออกตัวว่าขับเป็นอย่างเดียวค่ะและรถเป็นของแฟน
BMW 520D ปี2008 อาการคือ

1.แผงหน้าปัดหน้าจอเหนือพวงมาลัยอยู่ๆก็ไม่ขึ้นเป็นเวลาแต่ขึ้นอุณหภูมินะคะ พยายามตั้งค่าแล้วมันขึ้นว่าแบตเตอรี่อ่อน กำลังตั้งๆอยู่มันก็ดับไป
แต่ยังสตาร์ตได้นะคะ

2.มีสัญลักษณ์ขึ้นเตือนที่หน้าจอว่าประตูปิดไม่สนิท ทั้งๆที่ปิดแล้วต้องลงไปปิดใหม่ บ่อยๆค่ะ.

รถเพิ่งผ่านการตรวจ ตามาตราฐานอียูมาเมื่อเดือนธันวาคม กรณีนี่คือแบตเตอรี่รถยนต์มีปัญหาหรือเป็นที่ระบบมีปัญหาคะ

ไปอ่านในฟอรัมตามเนตบอกว่าให้ลองขับรถไกลๆกิระยะเพื่อชาร์จแบตเตอรี่ไม่ทราบว่ามันจะช่วยได้มั้ยคะ

ขอโทษด้วยนะคะไม่มีความรู้พื้นฐานเรื่องเครื่องยนต์เลย ถ้าคำถามกว้างไปหรือดูไม่ค่อยมีความรู้เลย ต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ และขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

แก้ไขข้อความเมื่อ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
น้าจะเป็นที่ตัวเซนเซอร์ อาจสกปรก หรือที่จอผิดปกติครับ รถมันแปดปีแล้วอาจมีอาการบ้าง เอาวิ่งไกลๆไม่น่าช่วยอะไรได้นะครับ เพราะไดชาร์จแบต พอเต็มมันก็ตัดเองปกติ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่