คบกันเป็นแฟนกัน ผู้หญิงมีสิทธิ์อะไรมายึดเงินเดือนผู้ชาย

ผมเริ่มคุยกับผู้หญิงคนหนึ่งมา 5 เดือน ตอนจีบกันผมรู้สึกว่าคนนี้แหละที่ใช่ นิสัยเราคล้ายกัน ชอบเที่ยวชอบถ่ายรูปเหมือนกัน

หลังจากวันวาเลนไทน์ที่ผ่านมาผมขอคบเป็นแฟนกับเค้า หลังจากเราคบกันเป็นแฟนเค้ามีนิสัยอีกอย่างนึงเพิ่มขึ้นมาคือ วุ่นวายเรื่องเงินเดือนและการใช้จ่ายของผม ซึ่งตอนจีบกันแรกๆไม่เคยมีนิสัยแบบที่จะส่อว่าเห็นแก่เงินเลย  ไปเที่ยวด้วยกันเธอก็ขอหารค่าใช้จ่ายต่างๆ ดูเป็นคนรับผิดชอบตัวเองได้ เป็นสิ่งที่ผมประทับใจ

แต่พอเปลี่ยนสถานะจากเพื่อนมาเป็นแฟนกัน เค้าขอเก็บเงินเดือนของผมเดือนละ 50,000 ผมก็ถามว่า ทำไม???? อยากได้อะไรก็บอกสิ จะมายึดเงินเดือนแบบนี้ผมไม่โอเค
เค้าบอกว่า คู่อื่นๆเค้าก็เป็นแบบนี้ทั่งนั้น ที่ผู้หญิงเก็บเงิน จะเอาไว้สร้างอนาคตร่วมกัน เค้าเก็บเงินเก่ง
      ถามจริงเหอะ มีค่านิยมแบบนี้ด้วยหรอที่ผู้หญิงต้องเป็นคนเก็บเงินแฟน ทั้งที่ยังไม่แต่งงาน
     แล้วอีกอย่าง คือ LTF  RMF ที่ผมซื้อทุกเดือนเธอยังไม่รู้จักว่ามันคืออะไร คนที่ไม่มีความรู้เรื่องการลงทุนอะไรเลยนอกจากฝากธนาคารกับสลากออมสิน  แบบนี้เนี่ยนะ ???? จะมาบริหารเงินของครอบครัว

อีกเหตุผลหนึ่งคือเป็นหลักประกันว่าผมจะไม่ทิ้งเค้า (อันนี้ผมฉุนมาก และรู้สึกติดลบกับความคิดเธอ อะไรวะ เหมือนโดนจับเป็นตัวประกัน)

ผมควรทำยังไงดี อย่างอื่นเธอดีหมดนะครับ เข้ากันได้ดีทุกเรื่อง มีเรื่อเงินเรื่องเดียวที่ทำใก้ผมเริ่มคิดทบทวนว่า หากต้องแต่งงานใช้ชีวิตร่วมกันผู้หญิงที่มีทัศนะคติเรื่องเงินแบบนี้ควรจะเอามาเป็นคู่ชีวิตมั้ย
แก้ไขข้อความเมื่อ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
เจอปลิงเข้าแล้วครับ

ถ้าแต่งงานแล้วจะหนักกว่านี้

แนะนำให้เลิกครับ ผู้หญิงไทยนิสัยแบบนี้มีไม่น้อยนะ เป็นทัศนคติที่ไม่รู้ปลูกฝังกันมาจากนรกขุมไหน
เห็นแก่ตัวต้องการผูกมัดผลประโยชน์ทุกอย่างไว้กับตัวเอง คิดอยู่แค่เรื่องเดียวคือ เงิน ก่อนแต่ง ก็สินสอด
พอมีผัวก็ยึดเงินผัว เชื่อสิ พอผู้หญิงแบบนี้มีลูกมันก็จะยึดเงินลูก อีกทอดนึงนั่นแหละ

ความคิดเห็นที่ 24
ถ้าวันไหนเลิกกันไป คุณจะไม่ได้คืนซักบาทครับ ผมโดนมาแล้ว ตอนนั้นไม่มีเงินเดือนให้ยึดครับ เพราะลาออกมาทำงานส่วนตัวต้องใช้ทุนเยอะจากเงินเก็บ แต่คชจ.เค้าเยอะมาก ทั้งๆที่เงินเดือนเค้าก็เยอะพอสมควร แต่ผมต้องออกให้แทบทุกอย่าง ใจหนึ่งก็อยากดูแลเค้าให้ดีที่สุดถึงจะเจอกันแค่เดือนละครั้ง ต้องพาเที่ยวพักผ่อนทุกเดือน ค่าเครื่องบิน ค่าเดินทาง ค่าที่พักฯลฯ ค่ากินอยู่ของเค้า ผมหมดเดือนละ 2.5-4 หมื่น ไหนจะต้องจะส่งค่าบ้านอีก ตัวผมเองต้องใช้เงินอย่างประหยัดที่สุด ต้องส่งเงินให้เค้าทุกเดือนไม่รวม คชจ.อื่น สรุปคบกัน 8 ด.หมดเกือบ 3 แสน ตอนนี้เลิกกันไปนานละครับ ส่วนตัวผมก็กลับมาทำงานประจำ เก็บเงินใหม่ ใช้ชีวิตอยู่นิ่งๆเงียบๆคนเดียวมาเกือบปี ไม่กล้าไปตามจีบ ไปคบใครอีกแล้วครับ
ความคิดเห็นที่ 7
อย่ายอมนะคะ ทำแบบนี้ล้ำเส้นอ่ะค่ะ เพื่อนเราก้อยึดเงินเดือนแฟนมาหมดเหมือนกัน แล้วให้รายวันเท่าที่พอใช้ ที่ยึดมาเค้าเอาไปช้อปปิ้งเกือบหมดอ่ะ
ความคิดเห็นที่ 14
ถ้ายอมก็คงต้องหัดกินหญ้าแทนข้าว  ผู้หญิงฉลาดจะไม่รีบเรียกร้องอย่างนี้หรอก  เขาจะปรนเปรอจนตายใจเสียก่อน
ความคิดเห็นที่ 12
เปิดบัญชีร่วมกัน เวลาเซ็นต์เบิกก็ใช้ชื่อสองคนครับ เจอกันคนละครึ่งทาง ผู้หญิงเค้ากลัวคุณไม่มีเงินไปขอเค้าแต่งงานมั้งครับ

ผู้ชายที่ให้ผู้หญิงเก็บเงินส่วนมากรวยทุกคนครับเขื่อผม แต่ผู้หญิงคนนั้นต้องใช้เงินเป็นและรู้จักใข้เวินนะครับ

เงินฝากกองทุนต่างๆ ที่คุณมีใส่ชื่อเธอไปด้วยเลยครับเพื่อความสบายใจของแฟนคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่