โดนนินทา ใส่ร้าย ที่ทำงานทำยังไงดีคะ อึดอัดใจมากเลย

คือเมื่อก่อนเราก็คุยดีกับคนคนนี้นะคะ ที่เค้านินทาเราอ่ะคะ แต่เค้าชอบเอาเรื่องคนนู้นคนนี้มาพูดให้เราซึ่งเราไม่ชอบคนนิสัยแบบนี้อยู่แล้วค่ะ เราเลยตีตัวออกห่างเค้า แล้วเราก็มารู้ค่ะว่าเค้ามาเอาเราไปนินทา เราเลยไม่คุยกับเค้าอีกเลยเสียความรู้สึกมาก จากเฉยๆกลายเป็นเกลียดไปเลย แต่เราก็ไม่ได้ทำอะไรแค่ไม่ยุ่งตัวใครตัวมัน แต่เค้าก็ยังเอาเราไปนินทาไม่หยุด ไม่ได้โดนแค่เราคนเดียวนะคะ คนอื่นก็โดนเค้านินทาเหมือนกันมีหลายคนไม่พอใจเหมือนกัน เราไม่เข้าใจเหมือนกันว่าเราไม่ได้ทำอะไรให้เค้าทำไมเค้าถึงมาทำแบบนี้ คนที่ทำแบบนี้ได้นี้พื้นฐานจิตใจเป็นยังไงกันนะ แต่ส่วนมากคนอื่นก็ยังดีกับเค้าอยู่อาจจะเพราะเค้าเป็นคนมนุษยสัมพันธ์ดี ตลก เฮฮา คุยเก่ง เลยมีเพื่อนเยอะ แต่หลายเดือนมานี้แบบเค้าหนักข้อขึ้นเรื่อยๆค่ะ แบบชอบพูดแซะเราเสียงดังๆแบบตั้งใจให้เราได้ยินเลย เราก็พยายามทนมาตลอด ไม่อยากมีเรื่อง ปรึกษาเพื่อนเพื่อนก็บอกว่าให้ทนไปก่อน แต่ตอนนี้เราเริ่มไม่ไหวแล้วค่ะ คือเรื่องที่เค้าเอาไปพูดก็ไม่จริงด้วย เรากล้ายืนยันตรงนี้เลยว่ามันไม่จริง ไม่มีมูลเลยแม้แต่นิดเดียว แบบกุเรื่องขึ้นมาเองเลยว่าเราไปว่าคนนู้นว่าคนนี้ เราเคยได้ยินกับหูเลย เมื่อก่อนเค้าก็เคยมาบอกเราว่าคนอื่นว่าเราอย่างนู้นอย่างนี้เหมือนกัน มันน่าโมโหนะคะที่มีคนเอาเราไปนินทาแถมยังเป็นเรื่องไม่จริง แล้วคนอื่นยังเชื่ออีก ไม่ถามเราซักคำ ตัดสินกันจากปากคนคนเดียว ไม่มีใครมาถามเรา แล้วจะให้เราไปบอกว่ามันไม่จริงเราก็ไม่รู้จะบอกยังไงเหมือนกัน  เค้าพูดให้คนอื่นเกลียดเรา พูดให้คนอื่นทะเลาะกัน  เราพยามนิ่งมานานแต่ตอนนี้มันไม่ไหวแล้วจริงๆ จะลาออกก็ไม่ได้ เพื่อนๆพอจะมีวิธีแนะนำมั้ยค่ะ วิธีที่จะจัดการกับคนแบบนี้ ไม่รู้ว่าจะทำยังไงแล้ว ความอดทนที่มีมันใกล้จะหมดแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่