[SR] [REVIEW] มือใหม่หัดรีวิว LIFE PLANKTON™ MASK ของ BIOTHERM (ไลฟ์แพลงตอนTM มาส์ก)

กระทู้รีวิว
สวัสดีค่ะ
เราขอยืมแอคเค้าท์เพื่อนมารีวิวนะคะ พอดีแอคเค้าท์เราเพิ่งยืนยันตัวตนไป ยังลงรูปไม่ได้

ก่อนอื่น ขอแนะนำตัวก่อนนะคะ เราชื่อลูกบัวค่ะ ไม่เคยรีวิวมาก่อน นี่เป็นกระทู้แรกของเราเลย
ถ้าผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ
ด้วยความมือใหม่หัดรีวิว และไม่ได้เป็นกูรูด้านเครื่องสำอาง หรือสกินแคร์แต่อย่างใด
ขอออกตัวไว้ก่อนเลยว่า จะเป็นการรีวิวแบบบ้านๆ ตามประสามือใหม่อย่างเรานะคะ อิอิ

วันนี้ เราจะมารีวิวผลิตภัณฑ์ยอดฮิต ที่เพิ่งได้มีโอกาสลองใช้
นั่นก็คือ LIFE PLANKTON™ MASK ของ BIOTHERM นั่นเอง

ด้วยความที่เราเป็นคนชอบอ่านเรื่องความสวยความงาม แต่งหน้า บำรุงผิว ตามประสาผู้หญิง
ก่อนหน้านี้ก็ได้ไปค้นพบ BIOTHREM LIFE PLANKTON™ ESSENCE ที่เป็นกระแสฮิต ติดลมบนมาก
Blogger หลายท่านมาก แนะนำว่าเป็น item must have แถมติด the best มาหลายที่ ติดหลายปีด้วยสิ
ความอยากได้ อยากรู้ อยากลอง ก็บังเกิด จนได้ไปถอยมาเมื่อช่วงปลายปีที่แล้ว
พอมาใช้ก็ เหยยยยย มันดีอ่ะ!! คิดว่าสรรพคุณของตัว essence ทุกคนคงทราบกันอยู่แล้วเนอะ
ถ้าให้เล่าคร่าวๆ ก็คือ เป็นผลิตภัณฑ์น้ำตบ ที่ทางแบรนด์เคลมว่า ใช้ต่อเนื่องภายใน 8 วัน ทำให้ผิวดูอ่อนเยาว์ลงถึง 3 ปี!!
ด้วยส่วนผสมสำคัญคือ life plankton เข้มข้นถึง 5%

(Cr. Biotherm-th.com)

ใช้แล้วชอบ ถูกจริต ถูกใจ จริงๆเราเป็นคนขี้เกียจนะ ชอบอ่านรีวิวเครื่องสำอาง สกินแคร์ แล้วก็ซื้อตาม
มานั่งมโนว่าจะสวยขึ้น แต่ขี้เกียจใช้ สภาพหน้าเลยไม่ได้ดีขึ้นเท่าเงินที่สูญไป (อ้าว)
แต่ตั้งแต่ซื้อตัวนี้มาก็ขยันใช้มาก ตบเช้า ตบเย็น วันไหนไม่ตบแล้วรู้สึกขาดๆ

แต่ด้วยความที่เป็นคนตื่นมาแล้วหน้าชอบแห้ง เป็นขุย เราเป็นคนผิวขาดน้ำค่ะ คือเป็นคนที่พักผ่อนน้อย แล้วก็ดื่มน้ำน้อย
เวลานอนห้องแอร์ อยู่ห้องแอร์ หน้าจะลอก ตื่นเช้ามาหน้าจะเป็นขุยบางจุด แต่งหน้าที่ไร ไม่เคยรอดเลยค่ะ
แล้วก็หน้าจะกร้านๆ มีรอยเหมือนขาดคอลลาเจน แต่!! ระหว่างวันถ้าออกแดดเนี่ย หน้ามันมากกกกก
แถมรูขุมขนใหญ่มากค่ะ ส่วนสิว มีประปราย ส่วนมากเป็นสิวผดกับสิวเสี้ยนค่ะ สิวอักเสบมาน้อยๆ เฉพาะช่วงแดงเดือด
อีกประการสำคัญคือ เป็นผิวบอบบางค่ะ (เป็นหลายอย่างเชียว ทุกปัญหาผิวแล้วมั้ยเนี่ย) หน้าจะเป็นจ้ำแดงๆ มีรอยแดงค่อนข้างง่าย
เราเลยเป็นคนที่ติด sleeping mask มาก คือพวก sheet mask ก็มีนะ แต่ขี้เกียจต้องมาแปะๆ รอเวลา แกะทิ้งอ่ะ
พอแปะแล้วอยากจะหลับไปเลย เลยบังเกิดความคิดว่า ถ้าตัว LIFE PLANKTON™ ทำออกมาเป็น sleeping mask คงเริ่ดเนอะ
จริงๆเห็น blogger หลายท่าน รีวิวการใช้ essence แบบ sheet mask นะ แต่ก็อย่างที่บอกค่ะ อยากได้แบบ โบ๊ะแล้วนอน

แล้ว.....ทางแบรนด์ก็มีตัวนี้ออกมาจริงๆ!!

กรีดร้องตั้งแต่ได้รู้ข่าว แต่กำลังทรัพย์ต้องตักตุน ก็เลยไปเล่นเกมส์ร่วมสนุกกับทางเฟสบุ๊คของไบโอเธิร์มไทยแลนด์
ได้ตัว LIFE PLANKTON™ MASK ขนาดทดลองมาค่ะ !!!

มาทำความรู้จักกับ LIFE PLANKTON™ MASK ของ BIOTHERM กันก่อนนะคะ ว่ามันคืออะไร ดียังไง
ตัว Life Plankton™ Mask เป็นสกินแคร์ที่มาในรูปแบบ sleeping mask ช่วยปลอบประโลมและฟื้นฟูผิวตลอดคืนนั่นเอง โดยจะช่วยลดรอยแดง มอบความชุ่มชื้น และช่วยให้ผิวดูฟู กระจ่างใส เปล่งปลั่ง ดูสุขภาพดีขึ้นอีกครั้ง

ส่วนประกอบ : Aqua/Water, Glycerin, Alcohol Denat., Dimethicone, Butylene Glycol, Tin Oxide, Carbomer, Dimethiconol, Sodium Hydroxide, Adenosine, Disodium EDTA, Caprylyl Glycol, Vitreocilla Ferment, Phenoxyethanol, CI 77891 / Titanium Dioxide, Mica, Linalool Geraniol Limonene, Citronella, Benzyl Alcohol, Benzyl Benzoate, Benzyl Salicylate, Parfum/fragrance (F.I.L. B178835/1).

และในส่วนตัวสำคัญที่เป็นจุดเด่นของผลิตภัณฑ์ตัวนี้
5% ไลฟ์ แพลงตอนTM (LIFE PLANKTON™) สารสกัดจากแพลงตอนสายพันธุ์พิเศษที่มีชื่อว่า วิทริโอซิลา ฟิลิฟอร์มิส (Vitreocilla Filiformis) ที่ได้มาจาก น้ำพุร้อน ท่ามกลางเทือกเขาพีเรนีส ประเทศฝรั่งเศส
โดยทางแบรนด์เคลมว่ามีคุณสมบัติสำคัญ ดังนี้
      -สารอาหารบำรุงความอ่อนเยาว์ของเซลล์ผิว35 ชนิด
      -คล้ายคลึง DNA เซลล์ผิว 80%
      -กระตุ้นการทำงานของเซลล์มีชีวิต 5 ประเภท
      -กระตุ้นการสร้างคอลลาเจน อิลาสติน

ซึ่งตัวนี้จะมีลักษณะเป็น essence in mask ที่มาในรูปแบบไฮโดรเจลที่มีไลโบโซม
ซึ่งจะค่อยๆ แตกตัว และปล่อยสารสำคัญอย่างช้าๆ แต่ยาวนาน
ถ้าอธิบายแบบง่ายๆคือ เหมือนมีตัวกักเก็บสารสำคัญ หรือความเข้มข้นของตัวไลฟ์แพลงตอนTM
แล้วพอเราทาลงผิวหน้า มันจะทำหน้าที่ ค่อยๆปล่อยสารเหล่านั้นมาดูแลผิวเราตลอดคืน
ได้อารมณ์เหมือนนั่งทาครีมทั้งคืน ไม่เหมือนพวกครีมที่ทาๆ ซึม ที่เดียว จบ
อันนี้เลยเป็นจุดเด่นอีกประการของผลิตภัณฑ์ตัวนี้ค่ะ คือมันเหมือนเป็นการบำรุง ฟื้นฟูผิวตลอดคืนเลย

มาส์กตัวนี้ทางแบรนด์ให้ข้อมูลว่ามีกลไกทำงาน 3 ประการค่ะ คือ ปกป้อง ฟื้นฟู และปลอบประโลมผิว
โดยปกป้อง ลดการทำลาย fibroblast และ elastin จากอนุมูลอิสระ
ฟื้นฟูโดยกระตุ้นการสร้าง keratinocyte cell ซึ่งเป็นเซลล์ผิวหนังชั้นบนสุด ให้มีการสร้างผิวเกิดใหม่
และปลอบประโลมโดยกระตุ้นการทำงานของเซลล์ภูมิคุ้มกันและเส้นประสาทใต้ผิว ลดการแพ้ รอยแดง และการระคายเคือง
โดยรวมก็คือ ช่วยให้โครงสร้างผิวแข็งแรงนั่นเอง พอโครงสร้างแข็งแรง ผิวสุขภาพดี สภาพผิวหน้าก็จะดีตามไปด้วยค่ะ

เนื้อมาส์กไม่ได้หนักมาก แต่ก็ไม่ได้บางเบาขนาดเป็นน้ำ ก็ไฮโดรเจลอ่ะเนอะ พอทาแล้วจะรู้สึกเย็นๆค่ะ สดชื่นมากเลย นี่ไม่ได้แช่ตู้เย็นนะคะ ปรกติเราชอบเอา sleeping mask แช่ตู้เย็น พอมาทาจะรู้สึกสดชื่นมาก แถมกระชับรูขุมขนไปในตัว แต่นี้ขนาดไม่ได้แช่เย็น พอทาลงผิวยังรู้สึกเย็นขึ้นนิดๆเลย ซึ่งมันมี cooling effect ของมาส์กค่ะ ที่พอทาแล้วจะลดอุณหภูมิผิวเรา เหยยยย มันดีอีกแล้ววว
เดี๋ยวว่าจะลองเอาแช่ตู้เย็นดูค่ะ ถ้าเย็นๆน่าจะยิ่งสดชื่น

พอทาลงไปแล้วเราว่าค่อนข้างซึมเร็วนะคะ แล้วก็ไม่ได้ทำให้หน้าดูมันหรือหนักหน้าเลย แต่ก็ไม่ถึงขนาดเหมือนไม่ได้ทาอะไรนะ
มันเหมือนมันไปเคลือบผิวหน้า ไม่เหนอะหนะเลอะเทอะ แต่ถ้าใช้เยอะๆ โบกหน้าไว้ มันก็เหนอะบ้างเนอะ
เราลองใช้ตอนเช้าระหว่างวัน แต่ไม่แต่งหน้านะ เราว่าก็ไม่ได้หนักหน้า คือมันมันกว่าเดิมนิดนึง แต่ไม่ได้ไหลหยดย้อยอ่ะ
แต่ถ้าแต่งหน้าตามด้วย ไม่รู้เหมือนกันว่าจะรอดรึเปล่า

ส่วนกลิ่น ถ้าใครเคยใช้ตัว essence มาแล้ว กลิ่นเหมือนๆกันค่ะ คือเป็นกลิ่นออกธรรมชาติ ไม่ได้หอม แต่ก็ไม่ได้เหม็นค่ะ แล้วแต่คนชอบเนอะ คือบางคนอาจจะไม่ชอบกลิ่น แต่เราว่ามันไม่ได้ถึงขนาดทนไม่ได้ หรืออี๋อ่ะ เราว่ากลิ่นมันก็ ธรรมชาติดี

วิธีการใช้ก็ไม่ยากค่ะ เหมือน sleeping mask ทั่วไป คือทาทั่วใบหน้าและลำคอ โดยให้เว้นรอบดวงตาและริมฝีปากค่ะ ทาๆนวดๆ ให้มาส์กซึมและเซตตัว ก็ทิ้งไว้ได้ตลอดคืน ไม่ต้องล้างออกนะคะ นอนก่อน ค่อยตื่นมาล้างหน้าตอนเช้าทีเดียวค่ะ สามารถใช้ได้สัปดาห์ละ  1-2 ครั้ง หรือใช้ทุกวัน แล้วแต่ชอบเลยค่ะ

(Cr. Biotherm-th.com)

ตัวนี้ใช้เป็นขั้นตอนสุดท้ายในการบำรุงผิวค่ะ เหมือนปรกติทั่วไป คือล้างหน้า เช็ดโทนเนอร์ essence เซรั่ม ครีม moisturizer
แล้วค่อยเป็นมาส์กตัวนี้ค่ะ หรือง่ายๆก็คือ เรียงตามความข้นของเนื้อผลิตภัณฑ์ อันไหนดูบางเบากว่าก็ทาก่อน
แต่ตัวนี้ หรือพวก sleeping mask ก็ใช้เป็นตัวสุดท้ายนะคะ

ก็ผลิตภัณฑ์ BIOTHERM LIFE PLANKTON™ MASK ตัวนี้ อย่างที่บอก จะเน้นช่วยเรื่องการฟื้นฟูดูแลผิว ปรับสภาพให้ผิวมีโครงสร้างที่แข็งแรง ใช้เป็น leave on mask ทาทิ้งไว้ไม่ต้องล้างออก ให้บำรุงผิวตลอดคืน โดยส่วนตัว ใช้แล้วชอบนะคะ คือมีความชอบในแบรนด์และผลิตภัณฑ์สายนี้อยู่แล้วอ่ะ ใครที่สนใจ ก็ไปลองทดสอบที่เคาเตอร์ Biotherm ทุกสาขาได้นะคะ ลองแปะ ๆ ดูก่อนว่ารับกลิ่นได้มั้ย และแพ้รึเปล่า อย่าลืมดูส่วนประกอบด้วยนะคะ ว่ามีตัวไหนที่แพ้มั้ย ถ้าไม่แพ้ แนะนำให้ลองค่ะ มันดีนะ ><

ความประทับใจที่ได้ลองใช้ตัวนี้นะคะ คือ เนื้อไฮโดรเจล คือเราชอบผลิตภัณฑ์เนื้อนี้อยู่แล้ว ยิ่งมี cooling effect ยิ่งชอบค่ะ
การซึม หรือเซตตัวไว ทำให้ไม่เหนอะหนะเลอะเทอะ แล้วก็การออกฤทธิ์ได้อย่างยาวนานค่ะ
พอใช้แล้วสดชื่น ตื่นมาแล้วหน้าชุ่มชื้นขึ้นค่ะ แล้วก็รู้สึกหน้าฟูขึ้น ดูอิ่มมากขึ้น (ไม่ใช่อ้วนขึ้นนะ 5555)

ทีนี้กับตัว LIFE PLANKTON™ ESSENCE มันเหมือนหรือต่างกันยังไง ต้องใช้ด้วยกันมั้ย หรือยังไงดี อันนี้เราก็ไม่ได้มีความรู้หรือเชี่ยวชาญมากนักนะคะ แต่ในความรู้สึกเรา คือเราว่าตัว essence มันเหมือนเป็นตัวแรกในการบำรุง แล้วก็ช่วยให้การบำรุงขั้นต่อๆไปได้ประสิทธิภาพมากขึ้น แต่ตัว LIFE PLANKTON™ MASK คือเด่นในส่วนของการออกฤทธิ์ที่ยาวนานกว่า คิดว่าจุดเด่นของรุปแบบผลิตภัณฑ์ค่อนข้างต่างกัน
แต่จริง ๆ แล้ว ถามว่าต้องใช้คู่กันมั้ย ก็ไม่ได้จำเป็นค่ะ เพียงแต่ว่าผลลัพท์ที่ได้จะเพิ่มประสิทธิภาพเมื่อใช้คู่กัน อารมณ์ บวก บวก ได้เป็น บวกบวกบวก ไรงี้ แต่ก็แล้วแต่ชอบ และแล้วแต่กำลังทรัพย์ของแต่ละคนนะคะ
จะใช้ตัวน้ำตบตัวอื่นที่ชอบ แล้วใช้มาส์กตัวนี้ก็ได้ หรือใช้ essence เช้า มาส์กกลางคืนก็ได้ค่ะ แล้วแต่การประยุกต์ของแต่ละคนเลย เราก็ใช้ตามอารมณ์นะ

ส่วนผลลัพธ์ที่ใช้มาส์กตัวนี้ ตอนนี้ยังไม่เห็นผลอะไรมาก เพราะเพิ่งใช้มาวันสองวันเอง เดี๋ยวลองใช้สักพักแล้วจะมาอัพเดทผลอีกทีนะคะ
เพื่อนๆคนไหนใช้แล้วเป็นยังไง มาคุยกันนะ หรือใครมีทริกการใช้อะไรมาแนะนำกันได้เลยค่ะ

อันนี้เป็นแบบ VDO ค่ะ เผื่อใครขี้เกียจอ่าน แต่วีดีโอเราก็แอบเวิ่นเว้อนะ ครั้งแรกด้วย แหะๆ ไม่ว่ากันน้า

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ขอบคุณที่ให้ความสนใจในรีวิวของเรานะคะ เวิ่นเว้อมากมาย เพิ่งเห็นว่ายาวมาก 55555
อย่างที่บอกค่ะ เป็นการรีวิวครั้งแรก ภาษา หรือการจัดเรียงหน้า อาจจะยังไม่ค่อยลงตัว ก็ขออภัยด้วยนะคะ
แล้วก็ ขอขอบคุณหลายๆเพจ Blogger หลายๆท่านนะคะ ที่ให้ความรู้แล้วก็มาแชร์ประสบการณ์กัน
เราก็ไปแอบอ่านจนอยากได้อยากลองตามเลยนี่แหละ อิอิ
ไม่ว่าจะเป็นเพจไบโอเธิร์มไทยแลนด์ คุณทราย FONALITA หรือคุณปูเป้ pupesosweet ขอบคุณมากๆค่ะ
ใครที่เคยใช้เหมือนกัน มีทริก มีเรื่องเล่าอะไร มาแชร์ประสบการณ์กันได้นะคะ

สุดท้าย ขอบคุณทางแบรนด์ BIOTHERM ค่ะ ที่ใจดีให้ LIFE PLANKTON™ MASK ขนาดทดลอง  (15ml) มาลองใช้ ก็หวังว่าจะมีเกมส์สนุกๆมาให้เล่นอีกนะคะ ^^
ชื่อสินค้า:   LIFE PLANKTON™ MASK
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่