[How To] ควันหลงวันวาเลนไทน์ แต่งหน้าโทนหวานไปเล่นฟิตเนส

กระทู้ข่าว
สวัสดีค่ะ พ่อแม่พี่น้องลุงป้าน้าอา ชาวห้องแป้งทุกคนนะคะ จุ๊บๆ
วันนี้พีจะมานำเสนอ ฮาวทู แต่งหน้าโทนหวานสีชมพูอ่อนผสมพีชหน่อยๆ ให้ลุคคุณหนูผู้อ่อนหวาน โลกสวย ชะนีคิตตี้ ไปเล่นฟิตเนสค่ะ

รูป Before After เปรียบเทียบความแตกต่างเป็นน้ำจิ้มก่อนสักหนึ่งรูป

เมคอัพที่พีใช้ในฮาวทูนี้ ไม่ค่อยยุ่งยากและมีไม่ค่อยเยอะเท่าไหร่ค่ะ (มั้ง? 555)
1. Bobbi Brown CC Cream สี Warm Nude
2. Supermom Professional Concealer Palette
3. Supermom Professional Contouring + Highlighting Kit
4. MAC Studio Fix เบอร์  NC40
5. In2It Long Wearing Eyebrow Liner สี Dark Brown
6. NYX Jumbo Eye Pencil สี 612A
7. Laduree Eye Color Palette เบอร์ 04
8. Dior Black Eyeliner Pencil
9. DiorShow Black Out Mascara
10. NYX Liquid Liner
11. NYX Eyeliner The Curve
12. Nars blush สี Gilda
13. Wet n Wild Megalast สี Pink Sugar เบอร์  E900B
14. Wet n Wild Megalast สี Just Peachy เบอร์ E903C

ป.ล. Palette กับ Kit Supermom ของพีมันเยินมากจนไม่กล้าโชว์ หนูอายยย 555 เลยก๊อปมาจากในเนทอีกทีค่ะ เครดิตตามภาพค่ะ

แปรงแต่งหน้า (เรียงจากซ้ายไปขวา)
1. Bobbi Brown Blush
2. Bobbi Brown Eye Sweep
3. Bobbi Brown Angle Eye Shadow
4. Bobbi Brown Concealer
5. Nars เบอร์ 6
6. Nars เบอร์ 3
7. MAC เบอร์ 286

เมคอัพพร้อม แปรงพร้อม เอ๊า ลุยยยย!!

.
.
.

สด ผสมครีมบำรุง

จุด CC Cream บนหน้าผาก แก้ม จมูก คาง และใต้ตา สำหรับพีเป็นคนใต้ตาคล้ำมากกกกถึงมากที่สุด เพราะภูมิแพ้
เวลาแต่งหน้าเลยต้องเน้นที่ใต้ตาเป็นพิเศษค่ะ

เกลี่ยให้ทั่วหน้า ดูมีชีวิตขึ้น 2%  

วันนี้พีจะไม่แต่งหน้าหนักต่ะ ยังพอมีพื้นที่บนดวงจันทร์เหลือให้คงความธรรมชาติไว้
Concealer Palette กับแปรง Concealer พีใช้สีที่สว่างกว่าผิวนิดนึงเน้นรอยคล้ำใต้ตา และสีสว่างกว่าผิวผสมกับสีเข้มกว่าจุดรอยสิวดำแดง หรือแม้กระทั่งสิวเม็ดใหญ่ที่กำลังผุดเป็นดอกเห็ดที่หน้าสามเม็ด T_T

ใครถนัดใช้อะไรเกลี่ยเลยค่ะ เกลี่ยให้เนียนให้ดูกลมกลืนกันทั้งหน้า

ตบแป้ง MAC Studio Fix เบาๆให้ทั่วหน้า ใช้แปรง Eye Sweep ลงแป้งใต้ขอบตา วิธีนี้ทำให้ใต้ตาพีดูสว่างขึ้นค่ะ เพราะใช้แปรงลงแป้งเน้นอีกรอบ
ใช้ Supermom Contouring + Highlighting สีน้ำตาลขวาสุดทั้งบนและล่างผสมกัน กับ แปรง Nars เบอร์ 6 เฉดดิ้งกรอบหน้าช่วงกราม หน้าผากและไรผมเบาๆ ไม่ต้องหนักมือมากนะคะ มันจะไม่ธรรมชาติเอา ถ้าใครคิดว่าดั้งตัวเองสูงไม่พอก็สามารถไลท์จมูกเบาๆพอค่ะไม่ต้องพุ่งมาก เราเน้นใสๆ เดี๋ยวไก่จะตื่นก่อน 55555

หน้าพร้อม ขั้นต่อไปก็คิ้ว งานยากค่ะ บอกเลย ไม่ถนัดคิ้วขั้นรุนแรง นี่ว่าขนาดไปสักคิ้วมาแล้วนะเวลาเขียนยังจะร้องงงงง
พีใช้ดินสอของ In2It ค่ะ เขียนตามรูปคิ้วเรา ให้ดูโก่งแบบธรรมชาติที่สุด งงไหมคะ? 555 คิ้วสองด้านพีไม่เท่ากัน พีว่าด้านขวาพีสวยกว่าด้านซ้าย พีก็จะพยายามวาดรูปคิ้วด้านซ้ายให้มีความสูง หนา ยาว เท่าด้านขวาให้มากที่สุดค่ะ  

หยิบ Concealer Palette มาอีกรอบใช้สีสว่างกว่าผิวเรานิดนึง ไลท์กรอบคิ้วหรือตรงที่มันเกินความต้องการของเรา และเบลนให้ทั่วค่ะ
โหหหหห แค่คิ้วมาหน้าก็เปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้นทันที น้ำตาจะไหล ชั้นรักคิ้ว

ลง NYX Eye Pencil สี 612A ตรงชั้นตาและเกลี่ยให้ทั่ว เพื่อความฝุ้งกระจายของความเงาสี

ใช้สีในกรอบแดงที่พีวงไว้ใน Laduree Eye Color Palette สีทอง สีหมายเลข1 กับ แปรง Nars เบอร์ 3 ทาให้ทั่วเปลือกตาค่ะ
และใช้สีตาเบอร์ 2 กับแปรง Angle Eye Shadow คัดเบ้าเบาๆ แค่รอบเดียว พอทำให้ดูมีมิติมาขึ้นเท่านั้นพอค่ะ สุดท้าย ใช้แปรง MAC เบอร์ 286 เบลนเบาให้ทั่วตา สีจะได้กลมกลืนไล่กันสวยๆค่ะ

กรีด Liquid Liner ของ NYX บางๆ ให้ชิดขอบตาที่สุด หนาได้นิดนึงค่ะ ตาจะได้ดูโตขึ้น ส่วนหางตา พีตวัดปลายและวาดหางให้ยาวกว่าตาแค่นิดเดียวเท่านั้นเองค่ะ ใช้ NYX The Curve เพื่อความคมชัดอีกรอบ เรื่องของเรื่องคือ เห่ออยากลองของใหม่เลยใช้พร้อมกันทั้งคู่ เพื่อความไม่ลำเอียง เดี๋ยวอายไลเนอร์น้อยใจ 555 และจบงานตาด้วย Dior Eyeliner Pencil เขียนขอบตาบนข้างใน

ยิ้มกว้างๆใช้ Nars สี Glida และแปรง Brush ลงที่พวงแก้ม และปลายจมูกหน่อยๆให้ดูสีผิวโกลว์และแทนแบบเลือดฝาดเบาๆ ดูสุขภาพดี
อุ้ยเดี๋ยว! ลืมปัดขนตา หยิบ DiorShow Black Out มาปัดแค่ขนตาบนสวยๆ คราวนี้ตาดูโตและแบ๊วสมใจพีสักที

ส่วนปากพีใช้ Wet n Wild สี Pink Sugar และ สี Just Peachy ผสมกันค่ะ สบัดผมรัวๆ เหวี่ยงหัวไปมาสัก 3-4ที เอียงคอประมาณ 45 องศา และยิ้มมมม ถ่ายรูปเป็นที่ระทึก เฮ้ย! ระลึก เป็นอันว่า ปิดจ๊อบ พร้อมออกไปลั้นล้า

เดี๋ยว! อะไรนะ? ตายแล้ววววว หนูลืม มีนัดกับเทรนเนอร์นี่หว่า เอาไงดี แต่งหน้าไปแล้ว ไปมันทั้งแบบนี้แหละ นานๆเทรนเนอร์จะเห็นเราสวยให้ดูเป็นขวัญตาแค่นี้จะเป็นใดเล่า แต่เปล่าหรอกค่ะแค่รู้สึกไม่อยากลบเปลืองเครื่องสำอาง 55555

หลังจากเล่นขาและสควอท 1ชั่วโมงเต็ม เหงื่อไหลไคล้ย้อยแทบจะเป็นลม แต่หน้ายังเต็มอยู่นะคะ เดินเชคเรตติ้งในยิมเบาๆ มีแต่คนชมว่าทำไมวันนี้สวยจังแหละขอบอก ซึ่งมันก็แน่อยู่แล้ว แต่งหน้าไปออกกำลังกายนิ 5555 ไม่สวยให้มันรู้ไป แต่หนูสิวก็คงยังเด่นชัดไม่จากพี่ไปไหนรักกันเหนียวแน่เหมือนเดิม

วันนี้พีก็ขอจบฮาวทูของการแต่งหน้าโทนหวานไปเล่นฟิตเนสเพียงเท่านี้ค่ะ
ขอไปฝึกฝีมือในการทำฮาวทูอีกนิดแล้วจะนำสิ่งที่ดีมาเสนอและบอกต่อทุกคนนะคะ ขอบคุณที่ติดตามค่ะ เม่าบัลเล่ต์

ป.ล. 1 ทุกคำติชมมีความหมายสำหรับพีค่ะ หากพีผิดพลาดประการใดหรือมีข้อเสนอแนะบอกได้เสมอค่ะ
ป.ล. 2 จริงๆแล้วพีว่าเราไม่สมควรแต่งหน้าไปออกกำลังกายนะคะ เพราะมันจะทำให้อุดตันหรือบางคนแพ้เหงื่อตัวเองยิ่งจะไปกันใหญ่ แต่ถ้าไม่มีทางเลือกจริงๆ กลับถึงบ้านควรรีบล้างหน้าให้เร็วที่สุดค่ะ ไม่ควรหมักไว้นานเดี๋ยวสิวขึ้นนะ

เพิ่มรูปและแก้คำผิดค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่