ลมพิษใช้เวลารักษานานแค่ไหน

กระทู้คำถาม
ลูกสาวอายุ 6 ขวบ เป็นลมพิษค่ะ ตอนแรกที่เป็นผื่นขึ้นเยอะมาก ไปหาหมอที่รักษาประจำ
(เป็นหมอเด็กและรักษาเกี่ยวกับโรคระบบทางเดินหายใจและภูมิแพ้ด้วย)
ตอนแรกประเมินผิดคิดว่าแพ้แมลง เพราะก่อนหน้านั้นโดนแมลงกัด ได้ยามาทานแต่ไม่หาย แล้วมือกับเท้าบวมแดงมาก เลยกลับไปหาอีก
คุณหมอบอกว่าเป็นลมพิษเรื้อรัง ได้ยาฆ่าเชื้อ ยาแก้แพ้มาทานจนหมดก็ดีขึ้น แต่เหมือนยังไม่หายขาดบางครั้งจะมีรอยแดงๆ ขึ้นมา
แต่ไม่เป็นผื่น สักพักก็หายไปค่ะ ทานยาหมดได้สักอาทิตย์นึงก็กลับมาเป็นอีก ครั้งนี้พาไปหาหมอผิวหนัง
หมอบอกเป็นลมพิษให้งดอาหารที่อาจก่อให้เกิดการแพ้ และต้องทานยารักษา แกบอกว่าอาจเป็นเดือน
หลังจากทานยาได้วันนึง ลูกสาวมีอาการปวดแขนกับขาและเหมือนมีไข้ต่ำๆ วันนี้เลยพาไปหาหมอผิวหนังอีกค่ะ
หมอบอกว่าเกิดจากไวรัส  เวลาปวดให้ทานพาราได้  มีใครเคยเป็นลมพิษแบบนี้ไหมคะ ใช้เวลารักษานานแค่ไหนคะ
เห็นเค้าปวดแล้วน่าสงสารมากค่ะ ทานพาราก็เหมือนจะไม่หายปวด แล้วไม่แน่ใจเท่าไหร่ด้วยค่ะว่าควรไปหาหมอด้านภูมิแพ้หรือหมอผิวหนัง
ที่จะรักษาได้ตรงกับโรค ใครเคยเป็นเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ

หรือใครมีวิธีลดอาการปวดนอกจากกินยา แนะนำด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่