สอบถาม+ขอความรู้เรื่องการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง

รถฮอนด้าซิตี้09 กำลังจะเช็คระยะที่ 130,000กม.
เข้าศูนย์มาโดยตลอด คือต่อไปต้องการจะเปลี่ยนถ่ายข้างนอก(ตามปั้ม) เลยอยากถามเป็นความรู้หน่อยครับ
1.ใช้น้ำมันเครื่องแบบไหนดี (ขอดีๆหน่อยครับ)
2.เช็คระยะที่ปั้มเหมือนที่ศูนย์ไหมครับ คือเค้าจะบอกเราว่าต้องเปลี่ยนน้ำมันเบรค น้ำมันเกียร์ ตรวจเช็คระบบต่างๆให้เรา หรือเราต้องระบุให้เค้าว่าจะเปลี่ยนอะไรบ้าง
3.เปลี่ยนตามปั้ม จะดูยังไงว่าพวกกรองและอุปกรณ์ต่างๆเป็นของแท้ไม่เทียบ (ไม่ค่อยมีความรู้)
4.ราคาต่างจากศูนย์มากไหมครับ
5.ถ้าเทียบกับพวก A B C อันไหนมั่นใจกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่