ชวนคุยเรื่อง Sir ? Eddie Redmayne ครับ

Eddie Remayne เป็นนักแสดงที่ผมไม่ค่อยรู้จัก ไม่แน่ใจว่าเคยผ่านหูผ่านตาจากบทอื่นไหม
เริ่มรู้จักเป็นชิ้นเป็นอันคือวันนึงผมอยากดูเรื่อง The Theory of Everything เพราะชอบ Professor Stephen Hawkings มาก ๆ ครับ
คนอะไรทั้งพิการ เป็นโรคที่หมอบอกจะตายในปีสองปี แต่สู้ชีวิต มีครอบครัว มีชีวิตรัก และมีสมองอัจฉริยะเหนือขั้นเทพขนาดนี้
ไปดูที่พารากอน ตอนนั้นทั้งประเทศเหลือเข้าฉายสัก 2 โรงมั้ง คือที่พารากอนและเอสพลานาด
ดูจบนึกเลยว่า Redmayne น่าได้ Oscar ดารานำชายยอดเยี่ยม ทั้งที่ปกติ Oscar น่าจะยังไม่ให้ดาราที่ยังหนุ่มแบบนี้
แต่ที่จริงก็สามสิบกว่าแล้วนะครับ

ปีนี้เขาพลิกมารับบท หนุ่ม เอ หรือ สาวข้ามเพศ รายแรก ๆ ของโลกที่ได้รับการผ่าตัดแปลงเพศใน The Danish Girl
ก็เข้าฉายไม่กี่โรง แถวบ้านผมย่านบางนามีแค่ที่เมกา...ผมไปดูมาเมื่อ 2 วันก่อน
คห.ส่วนตัวผมว่าสุดยอดอีกครั้งสำหรับการแสดงของ Eddie Redmayne
จะมีปาฏิหาริย์ได้รับ Oscar นักแสดงนำชาย 2 ปีซ้อนคนแรกในประวัติศาสตร์ และทำให้ลีโอนาร์โดอกหักไหม
ส่วนตัวก็สงสารและลุ้นให้ลีโอได้นะครับ

เลยสงสัยว่าถ้าดาราชายแต่เล่นเป็นหญิงทั้งเรื่องนี่ จะได้ในบทดารานำแสดงหญิงไหม
แต่บทของ Redmayne นี่ยังมีช่วงเป็นชายนะครับ ก็ควรได้ดารานำชาย

แล้วที่ว่าไม่เคยมีใครได้ออสก้าร์ดารานำชาย 2 ปีซ้อนติด ๆ กัน นี่จริงไหมครับ ?

ความที่ไม่ค่อยรู้จัก Redmayne เลยลองหาประวัติเขาดู ถ้าแปลภาษาอังกฤษไม่ผิดนี่ ที่จริง profile เขาสุดยอดนะครับ
จบจาก Trinity College ของ Cambridge University
และในวันเฉลิมพระชนมพรรษาที่ผ่านมา Queen Elizabeth II แต่งตั้งให้ Eddie Redmayne เป็นอัศวิน บรรดาศักดิ์ OBE
จึงมีชื่อเต็มว่า Sir ? Eddie Redmayne   อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกัน
เหมือนมี Twitter ใช้ชื่อว่า Sir Eddie Redmayne
แต่ไม่ทราบว่าเป็น official หรือแฟนคลับทำกันเองนะครับ
ไม่แน่ใจว่าควีนพระราชทานบรรดาศักดิ์เพราะได้ออสการ์มา
หรือประวัติตระกูลของ Redmayne เองก็เป็นตระกูลขุนนางของอังกฤษนะครับ
และ  Redmayne ยังเป็นพระสหายร่วมชั้นเรียนของเจ้าชายวิลเลี่ยมตอนเรียนที่ีอีตั้นด้วยครับ

ชวนคุยครับ...
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่