เลขามืออาชีพ ต้องเป็นอย่างไงคะ ใครที่ทำงานเลขาบ้าง เพื่อนๆว่างานเลขานี่เป็นอย่างไรคะ

เราเคยเป็นเลขามาเหมือนกัน แต่ที่เราเคยทำมีเจ้านายแค่คนเดียว เป็นชาวเนเธอร์แลนด์นะ วันๆแทบไม่ได้ทำอะไรเลย ชงกาแฟ ดูตารางนัดหมาย ติดต่อประสานงานทั่วๆไปแทนนาย ดูแลออฟฟิตเวลาที่เค้าไม่อยู่ คือมาเปิดปิดออฟฟิตแทนเท่านั้น ซึ่งทำให้เราเบื่อเลยออกมา เพื่อทำงานสายตรงที่เรียนอยู่ ตอนนี้เรียนป.ตรีบัญชี แต่ถ้าให้กลับไปทำอืก เราก็อยากนะ เพราะมาทำงานบริษัท ที่เป็นระบบแล้วมันอึดอัดอะ ต้องมีผู้อวุโสกว่า จะไปจะมา ต้องลาไหว้ แต่ละตำแหน่งจะโตนี่ เป็นเรื่องยากมาก เหมือนระบบราชการไทย ที่ไม่ไปไหน รบกวนเพื่อน หรือใครที่ทำงานเลขาอยู่แชร์ให้เป็นแนวทางด้วยคะ ว่าเลขามืออาชีพเป็นอย่างไง เพราะเราติดเป็นคนพูดไม่เก่ง เลยคิดว่าตัวเองยังด้อยในเรื่องการพูดจา และประสานงานนะ อยากพัฒนาตัวเองนะ ขอบคุณนะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่