ช่วยด้วยค่ะ ปลาทองหัววุ้นป่วยหนักมาก

กระทู้คำถาม
ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

เลี้ยงปลาทอง 6 ตัว ในตุ่มขนาด 0.5 x 1 เมตร มีสายเพิ่มออกซิเจนในน้ำ 1 อัน  
ตัวทีป่วยเป็นปลาทองหัววุ้นตัวใหญ่สุด เริ่มมีอาการตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้วที่อากาศเย็นสุดๆ

เริ่มต้นจากไม่ยอมกินอาหาร นอนจมอยู่ที่ก้นตุ่ม และมีรอยบุ๋มๆที่หัววุ้น จึงจับแยกแล้วก็ใส่ยาฆ่าเชื้อ amoxy/clavulanic acid 1 เม็ด ต่อน้ำหนึ่งกาละมัง
ทำอยู่ 5 วันอาการเหมือนจะดีขึ้นเล็กน้อย เริ่มกินอาหาร แต่เริ่มมีรอยช้ำๆตามตัว รอยแหว่งที่หัวก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ ตามรูปนี้เลยค่ะ

มีคนแนะนำว่าอาจจะเป็น protozoa หรือเชื้อรา วันนี้เลยลองเปลี่ยนเป็น ยาหยอดตา Polyhexamethylene biguanide 0.02% ที่ใช้รักษาการติดเชื้อโปรโตซัวในคนมาหยอด 10 หยดต่อน้ำหนึ่งกาละมัง ปรากฎว่าหัววุ้นมีเยื่อขาวๆเหมือนจะหลุดออกมา ตามรูปนี้เลยค่ะ

ไม่ทราบมีเพื่อนท่านไหนมีคำแนะนำไหมคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่