การจัดการกับหมาจรจัด ในทัศนะของพนักงานเทศบาล

เรื่องยาวและดราม่าแน่ ๆ เรื่องนี้ มาจากสองที่มา....

หนึ่ง................ จาก FB

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=1168117233206330&set=o.681281838586409&type=3&theater

เป็นเรื่องที่ ทาง"ฝ่ายสิ่งแวดล้อมและสุขาภิบาล เขตพระนคร" ได้ขึ้นป้ายไวนีล ห้ามให้อาหารหมาแมว
ก็เกิดประเด็นถกเถียงกันตามประสาดราม่าโซเชี่ยล ซึ่งเป็นเรื่องปรกติอยู่แล้ว ต่างคนก็มองในมุมของตัวเอง

และ...

สอง............... จากความลำบากใจของผมเอง.......
ผมเป็นเจ้าหน้าที่รัฐ อยู่ในเทศบาลขนาดกลางแห่งหนึ่งในต่างจังหวัด มีหน้าที่รับเรื่องราวร้องทุกข์ของประชาชนในพื้นที่
ซึ่งผมได้รับมอบหมายหน้าที่นี้เพราะ ผมเอาอยู่แทบทุกปัญหา มาร้อนกลับเย็นกันแทบทุกราย

....สัปดาห์นี้ ต้นเดือนกุมภา ผมรับเรื่องราวร้องทุกข์ ๖ เรื่อง ในนั้น มี ๓ เรื่อง เป็นเรื่องของหมาจรจัด...!!

๑.แม่ค้าของชำ ขอให้กำจัดหมาจรจัดบริเวณร้านของเขา เพราะเตร่กันเต็มหน้าร้าน ลูกค้า(เกือบครึ่งเป็นมุสลิม)ไม่กล้าเข้าร้าน

๒.ร้านข้าวแกง อาหารตามสั่ง(ร้านเพิง) ขอให้กำจัดหมาจรจัดร่วมยี่สิบตัวในบริเวณ เพราะร้านเขาขายของกิน แต่หมาเต็มร้าน ไล่ไม่ไป

๓.ชาวบ้าน..บอกว่าหน้าบ้านเขามีหมาจรจัดเกือบสิบตัว เขาเลี้ยงหมาพุดเดิ้ล(หมาเขาเขาเรียกลูกสาวนะ) หมาจรจัดนำโรค เห็บหมัด มาติดหมาเขา

......................ผมรับเรื่องไว้ด้วยความหนักใจ ขอเวลาพวกเขาไว้สิบวันจะให้คำตอบ แน่นอนเขาไม่แฮปปี้กับระยะเวลา
แต่จะให้ทำยังไงได้ เพราะแจ้งหน่วยงานอื่นไม่มีหน่วยไหนรับเรื่อง โบ้ยมาเทศบาลทั้งนั้น  แล้วเทศบาลของผม ไม่มีฝ่ายเทศกิจเสียด้วย

ผมรับเรื่องไว้แล้วก็เริ่มประสานงานทันที เมื่อเราไม่มีเทศกิจ ไม่มีเจ้าหน้าที่จัดการกับหมาจรจัด ก็ต้องประสานหน่วยงานอื่น

หน่วยงานแรกคือ ปศุสัตว์จังหวัด....คำตอบคือ เรื่องหมาจรจัด พวกเขาไม่มีอำนาจหน้าที่ และไม่มีงบหรือโครงการทำหมันให้ด้วย  จบไปหนึ่ง...

หน่วยงานต่อมา คือสาธารณสุขจังหวัด....รอบนี้โดนตำหนิครับ เขาบอกเทศบาลมีหน้าที่โดยตรงเกี่ยวกับสุขอนามัยสิ่งแวดล้อมในชุมชน
สาธารณสุขเป็นเรื่องสุขอนามัยของคน ไม่ได้มีอำนาจหน้าที่จัดการกับหมา....!!  

.... ก็ แค่ลองประสานดู เผื่อว่าจะมีโครงการ หรือนโยบายอะไรที่พอจะเอามาปรับใช้ได้บ้าง..... ก็จบไปอีกหน่วยงาน

เอาหละ มาถึงตรงนี้ ดราม่าน่าจะเริ่มมีบ้างแล้ว มาเก็บเกี่ยวดราม่ากันหน่อยดีกว่า....

...๑ ก็เป็นเทศบาลอยู่แล้ว ทำไมต้องไปขอช่วยจากหน่วยงานอื่นอีก ก็ทำๆไปสิ ...หน้าที่เทศบาลไม่ใช่หรือ
ตอบ...ครับ หน้าที่เทศบาล คนไหนล่ะครับ..?? ฝ่ายงานไหนล่ะครับ ปัญหานี้มีทุกพื้นที่ แต่โครงสร้างการบริหารของเทศบาลไม่ได้มีฝ่ายงานรองรับปัญหานี้ทุกที่นะครับ ถ้าเทศบาลนั้นไม่มีฝ่ายเทศกิจ เอาคนงานขยะ คนงานช่างไปจับหมา เขาไม่ไปหรอกนะ

...๒ ยังงี้เข้าหาด้านมืดดีมั๊ย ลูกชิ้นสักสองกิโล สตริ๊กนินสักขวด กลางค่ำกลางคืนขับรถไม่ติดป่ายทะเบียนไปโปรยทาน....
ตอบ...ผมถือธรรมมะครับ ทำไม่ได้และไม่ยอมให้ใครทำด้วย...นั่นยังไม่พูดถึง พ.ร.บ.คุ้มครองสัตว์ทีนะครับ แล้วผมเป็นข้าราชการด้วย สองต่อเข้าฮอสเลย

..........ผมค้นหาแนวทาง วิธีการจัดการที่ไม่ใช่ด้านมืด ลองพลิกหาแง่มุมของระเบียบปฏิบัติ หรือแนวทางตัวอย่างจากเทศบาลอื่นที่เคยทำมาแล้ว
...พบครับ พบ ที่จังหวัดภูเก็ต เทศบาลประสานกับปศุสัตว์ จับหมามาทำหมัน โดยเทศบาลออกค่าใช้จ่าย แล้วเทศบาลจัดหาสถานที่เลี้ยงหมาเหล่านั้นจนสิ้นอายุขัย โดยเทศบาลออกค่าใช้จ่ายเรื่องอาหารเรื่องค่าดูแลหมาเหล่านั้น.....
โครงการนี้ แฮปปี้ทั้งคนรักหมา และแฮปปี้ทั้งคนที่ได้รับความเดือดร้อนจากหมา    จบแบบแฮปปี้มั๊ย ....??        

ไม่..!!!!

...สตง. มาตรวจการใช้เงินแผ่นดินในเวลาต่อมา เรียกคืนเงินค่าดูแลหมาจรจัดทั้งหมด ด้วยเหตุผลว่า เทศบาลจ่ายเงินให้กับโครงการที่ไม่อยู่ในอำนาจหน้าที่ หากไม่คืนเงินทั้งหมดภายในระยะเวลาที่กำหนด จะชี้มูลความผิดนี้ให้ ปปช. ซึ่งนั่นคือจุดจบของชีวิตราชการ

เอาล่ะวา... เอายังไงดี ผมรับปากเขาไว้สิบวัน นี่ก็สามสี่วันผ่านไปแล้ว ยังจับต้นชนปลายอะไรไม่ได้เลย

ลองสอบถามผู้สันทัดกรณีหลายคนหลายผู้ ทัศนะแตกต่างกันไปตามความชอบความเกลียด แต่สรุปที่ได้มา คือความรู้สึกและความเห็น
ไม่มีแนวทางแก้ไขที่เป็นไปได้เลย....

ลองดูตัวอย่างแนวทางที่ผมสรุปได้มานะ

๑. อย่าไปให้อาหารมัน ไม่มีอาหารมันก็ไป นี่ไปให้อาหารมัน มันก็วนเวียนอยู่แถวนั้นแหละ
....พูดง่ายครับ แต่ทำยาก เราไม่ให้ หลายคนไม่ให้ มีคนรักสัตว์อยู่สักคนสองคนให้อาหารมัน มันก็อยู่ต่อ
....นั่นยังไม่แน่เลยว่า ถ้าไม่ให้อาหารแล้ว มันจะไปจริงมั๊ย

๒. ไล่ตี โดนสักป้าบสองป้าบ คร้านมันจะย้ายไปที่อื่น
....ทำเองมั๊ยล่ะ ?..ที่แนะนำน่ะ  พ.ร.บ.คุ้มครองสัตว์ กับโลกโซเชี่ยล รอจะขย้ำคนทำอยู่นะ ลองดูสิ กล้องมีกันทุกคนแหละ  
....ทำแล้วได้ผลมั๊ยล่ะ? ได้ผลทุกตัวมั๊ยล่ะ? ทุกฝูงมั๊ยล่ะ ? หมามันจำนะ ใครให้ข้าวมัน ใครไล่ตีมันน่ะ
....ถ้ามันไป ไปไหนล่ะ? หายไปจากโลกนี้เลยมั๊ย? มันก็ไปอยู่ชุมชนอื่นอีก ไปก่อปัญหาให้คนชุมชนอื่นอีก...เดือดร้อนแล้วเขาก็มาหาผมอีก

๓. จ้างแรงงานต่างด้าวสิ พวกนี้เหล้าแบนเดียวมันก็ทำแล้ว
....ตรูไม่คุยกะยิ้ม ยิ้มมันไม่ใช่คน ยิ้มมีสิทธิ์อะไรไปตัดสินเป็นตายชีวิตอื่นวะ..?

๔. จับพาไปส่งมูลนิธิรับเลี้ยงหมาจรจัดสิ ไม่ฆ่า ไม่บาป มันได้อยู่ต่อตามสิทธิการมีชีวิตอยู่
.... มูลนิธินั่น อยู่ไหนยังไม่รู้เลย แล้วนี่ต่างจังหวัดนะ ขับรถบรรทุกหมานับสิบนับร้อยไปตามถนน เจอด่านตรวจ รับรองได้....ลงหน้าหนึ่งแน่ ๆ
.... มูลนิธิ ก่อเกิดเพราะมีคนทำแบบนี้ไง  มีคนผลักภาระไปให้คนอื่นแบบนี้แหละ คือ ต้องทำนะ ยังไงก็ต้องทำ ใครทำก็ได้แต่ไม่ใช่ฉัน....อ้าว !

๕. เปิดสถานที่รับเลี้ยงหมาจรจัดที่ทำหมันแล้วซะเลยสิ เทศบาลเงินเยอะแยะเป็นร้อยล้าน แค่นี้ขนหน้าแข้งไม่ร่วงหรอก
.... ขนหน้าแข้งไม่ร่วง แต่บั้งบนบ่ามันจะร่วงเอาน่ะสิครับ สตง.เค้าไม่มองอย่างเราเสียด้วยสิ ถ้าขืนจ่ายเงินผิดจากอำนาจหน้าที่ตามเทศบัญญัติ

๖. เจรจาไปเล้ย กับคนที่เดือดร้อนน่ะ ทน ๆ เอาหน่อย คนรักหมามากกว่าอยู่แล้ว นั่นแค่สามสี่ราย คนทั้งชุมชนไม่เห็นใครร้องเรียน...
.... ยังไม่มาร้องเรียนครับ ไม่ใช่ไม่มาร้องเรียน ลองเพิกเฉยสิ เดี๋ยวชุดใหญ่ก็มา แล้วคนที่มาร้องเรียนนั่นก็รักหมานะครับ ไม่ได้เกลียด

๗. จับมาขึ้นทะเบียน แล้วประกาศหาบ้านให้น้องหมา พี่สนับสนุนด้วยหนึ่งตัว(อันนี้บ้านแกเลี้ยงอยู่หกตัวแล้วครับ)
.... ถ้าจะมีคนรับเลี้ยง มันคงไม่เกลื่อนยังงี้หรอกครับ แล้วหมานั่น ไม่ใช่ไซบีเรี่ยนฮัสกี้ หรือชิสุ ชิวาว่านะครับ ....โรฮีนจาเลยแหละ ใครมันจะเอา
....ถ้าจับมาแล้ว หมาเป็นร้อยนั่นไม่มีคนมารับไปก็ต้องล้มโครงการ ตอนปล่อยหมาทิ้งนี่ เทศบาลจะเป็นหมาเสียเองนะครับ

กับอีกสารพัดสารพันความเห็น

คนเรา มักจะมองเรื่องพวกนี้ ในมุมที่ตัวเองอยากเห็น

ที่แย่ก็คือ วิพากย์วิจารย์ ตัดสินคน หรือองค์กร โดยไม่รู้ หรือไม่สืบเสาะ ว่าคน หรือองค์กรนั้น เขาทำอะไรได้หรือไม่ได้

ผม ยืนอยู่ฝั่งของเทศบาล หน่วยงานที่ต้องรับผิดชอบเรื่องนี้เต็ม ๆ มีความรู้ความสามารถในระดับหนึ่ง ลำบากใจที่จัดการเรื่องนี้ยังไม่ได้

ชาวบ้าน ยืนอยู่ฝั่งร้องเรียน ไม่เข้าใจว่าเอเงินภาษีเขาไปแล้วทำไมไม่จัดการแก้ปัญหาให้เขา...เปลืองภาษีประเทศนี่หว่า...

ชาวเน็ต(ได้ยินบ่อยนะคำนี้) ไม่ยืนฝั่งไหนละ ชอบก็อวย ไม่ชอบก็ด่า ด่าแล้วก็ไปเสพย์ดราม่าเรื่องอื่นต่อ

..........................................................................................................................................................................

ยาวครับ ผมชอบพล่าม ใครมีประเด็นแง่มุมไหนก็สำแดงมาได้เลย

รับรอง อ่านทุกถ้อยความ ยิ่งสมองตื้อ ๆ คิดหาไอเดียไม่ออกอยู่ด้วย

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่