มีใครพอจะทราบเกี่ยวกับ พรบ ฟื้นฟูผู้เสพยาเสพติดบ้างคะ

สวัสดีค่ะ เราเพิ่งตั้งกระทู้นี้เป็นครั้งแรก  เข้าเรื่องเลยแล้วกันนะ คือว่า น้องชายเราโดนจับคดีเสพฯ เมื่อเดือนที่แล้ว  ก็ได้ทำเรื่องขอประกันตัวมาเรียบร้อยแล้วหลังจากที่ประกันตัวออกมา 1 อาทิตย์ ก็ได้ไปที่คุมประพฤติ เพื่อรายงานตัว และตรวจฉี่ ปรากฏว่าว่า สารเสพติดยังไม่หมด ครั้งนี้ที่คุมประพฤติถือว่า เป็นการตรวจฉี่ครั้งแรก "ไม่เป็นไร" เขาว่างั้น    และน้องชายเราก็ต้องไปคุมประพฤติอีกในวันที่ 10 กุมภาพันธ์ เพื่อฟังคำวินิจฉัย และถอนเงินประกันคืน  
อยากรบกวนผู้รู้ทุกท่านช่อยตอบคำถามทีนะคะ
1. การฟังคำวินิจฉัย คืออะไร (ไม่เข้าใจะอะ ทำไมต้องมี แล้วใช้หลักเกณฑ์ตรงไหนมาวัด)
2. ถ้าตรวจฉี่ แล้วเจออีก จะโดนริบเงินประกันหรือไม่ (ในกรณีที่สารเสพติดยังออกจากร่างกายไม่หมด)
3. ถ้าตรวจแล้วไม่เจอ จะต้องไปบำบัดที่ค่ายทหารหรือไม่ หรือว่าต้องทำอย่างไรต่อ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่