โดนร้องเรียนให้รื้อห้องครัวที่ต่อเติม

เนื่องจาก. ได้ซื้อบ้านใหม่เป็นบ้านแฝด และได้มีการต่อเติมห้องครัวด้านหลัง จึงได้ขออนุญาติโครงการเพื่อต่อเติม ทางโครงการได้ขอดูแบบที่จะสร้างและได้อนุมัติ แต่ทางโครงการให้โทรไปขออนุญาติจากเจ้าของบ้านข้างบ้าน ทาง จขท.ได้ขออนุญาตข้างบ้านเรียบร้อยแล้ว แต่ทางบ้านที่ติดกันหลังบ้านไม่ได้ขออนุญาตเพราะยังไม่มีคนซื้อบ้าน พอต่อเติมบ้านได้สักพัก บ้านด้านหลังของ จขท.ได้ร้องเรียนให้ทุบส่วนที่ต่อเติมออก. จึงได้ให้โครงการไปเจรจา. แต่โครงการจะให้รื้อทิ้งอย่างเดียว แล้วก็บอกว่าต้องถ่อยห่างจากกำแพง50ซม.  อยากจะถามว่า
1.ในเมื่อแจ้งโครงการแล้วก็อนุญาต ทำไมถึงมาให้รื้อทิ้งเขามีสิทหรือไม่หรือต้องให้เป็นคำสั่งศาลหรือเทศบาล
2.ส่วนที่ต่อเติมไปบนกำแพงก็ไม่เกินครึ่งหนึงของกำแพง. แบ่งกันคนละครึ่ง ไม่ได้ล้ำเข้าไปในบ้านของเขา
3.ตอนที่ต่อเติม จขท.ก็แจ้งเพื่อนข้างบ้านแล้วเขาก็โอเค. แต่หลังบ้านเพิ่งมาซื้อกำลังจะโอน ทำให้ จขท. ไม่ได้ขออนุญาตเพราะไม่รู้จะขอกับใคร เขามีสิทร้องเรียนหรือป่าวค่ะ
4.บ้านหลังอื่นเขาก็ต่อเติมครัวหลังบ้านกันทั้งนั้นไม่เห็นจะมีปัญหา ถ้าเทศบาลสั่งให้รื้อก็ต้องรื้อทุกบ้านป่าวค่ะ เพราะก็ไม่ได้ขออนุญาตจากเทศบาลกันทั้งนั้น
5.ถ้าโดนรื้อถอนจริงๆๆเรามีสิทเรียกร้องอะไรได้บ้างค่ะ

***รบกวนช่วยตอบด้วยค่ะ เคียดมากๆๆๆ_/\_
(จขท.ไม่มีปัญญาจ้างเขารื้อหรอกค่ะ. เงินหมดไปกับการต่อเติมหมดแล้ว)😔😔😔😔😭😭😭

เพิ่มเติมค่ะ. บ้านอื่นที่ต่อเติมถ้าได้ขออนุมัติจากเพื่อนบ้านแล้วแต่ไม่ได้ไปแจ้งต่อเติมที่เทศบาลมีความผิดไหมค่ะ กลัวเทศบาลเข้ามาตรวจแล้วทำคนอื่นเดือดร้อนไปด้วย ร้องไห้
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่