ทำไมใช้เน็ตหอพักแล้วเข้า Facebook,Youtube ไม่ได้ แต่เมื่อลองแชร์ WiFi จากโทรศัพท์เข้าโน้ตบุ๊คกลับใช้งานได้ปกติ ?

ผมเพิ่งซื้อคอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คมาใหม่ในช่วงเดือนกันยายนปีที่แล้วครับ
แล้วเกิดปัญหาคือ เมื่อใช้งานอินเตอร์เน็ตก็ใช้งานได้ปกติดี
แต่เมื่อลองใช้งานเว็บไซต์ยอดนิยมทั่วไปอย่าง facebook และ youtube กลับเข้าไม่ได้
หรือเข้าแทบไม่ได้ ยากมาก แต่นานๆทีจะสามารถเข้าได้ครับ ประมาณ 3-4 วันเข้าได้ครั้งนึง
ตอนที่เข้าไปไม่ได้มันจะขึ้นแบบนี้ครับ

รูปใหญ่ ใส่สปอยล์นะครับ
[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

อาการก็เป็นแบบนี้ตั้งแต่ซื้อโน้ตบุ๊คใหม่ๆเลยครับ อาการ ลุ่มๆ ดอนๆ มาตลอด จนมาถึงตอนนี้
อาการเริ่มหนักขึ้นเมื่อประมาณ 3 วันที่แล้ว คือไม่สามารถเข้าได้เลย

เรียกได้ว่าเข้าใช้งานได้ปกติทุกเว็บไซต์ ยกเว้น facebook youtube และเว็บไซต์ที่มีคอนเทนต์วิดีโอครับ
แม้แต่ในพันทิป ถ้าเข้ากระทู้ที่แชร์เพลง แนบลิงค์จาก youtube ก็ไม่สามารถกดดูได้ครับ

รวมถึงการเข้าใช้งาน โปรแกรม Steam ก็ใช้ไม่ได้ครับ
เช่นเวลาต้องการดูสินค้าในร้านค้า หรือดู Mod ใน Workshop จะขึ้นแบบนี้ทุกที

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ส่วนการใช้งานอินเตอร์เน็ตด้านเว็บเบราว์เซอร์นั้น
บางครั้งวันดีคืนดีถ้าหนีจาก Chrome ไปเล่น IE จะเข้า youtube ได้แบบงงๆครับ แต่จะเป็นแบบนี้

เมื่อเกิดปัญหามากเข้า ก็เพิ่มความหงุดหงิดครับ รู้สึกแปลกๆกับเน็ตหอพัก
เลยลองใช้โทรศัพท์แชร์เน็ต(เปิด Hotspot)เข้าโน้ตบุ๊ค กลับใช้งาน facebook youtube ได้ปกติ
และใช้งานได้เป็นปกติทุกเว็บไซต์เลย

ผมเลยสงสัยอาการที่เข้า facebook youtube ถ้ามันมันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ
เป็นที่คอมพิวเตอร์โน้ตบุ๊คของผมหรือเปล่า
หรือเป็นที่อินเตอร์เน็ตของทางหอพัก

ผมพักอยู่หอพักกับเพื่อน แต่เพื่อนก็ยังเล่น facebook youtube รวมถึงโปรแกรม Steam ได้ปกติครับ
ผมเลยค่อนข้างงุนงงมาก
จึงอยากมาปรึกษาทุกท่านครับว่า ผมสามารถแก้ไขปัญหานี้อย่างไรได้บ้างครับ
ขอความกรุณาด้วยครับผม

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 16
*** อัพเดต ปัจจุบันนะครับ ไม่รู้ว่าจะมีใครเข้ามาดูหรือเปล่า
เผื่อว่าใช้เป็นแนวความรู้นะครับ

ตอนนี้เล่น Facebook Youtube ได้ปกติ 100% แล้วจ้า
กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

เนื่องจากสมัยตอนที่ลงวินโดว์ใหม่ๆให้ช่างลงให้ครับ
แล้วเขาก็ใส่โปรแกรมอะไรไม่รู้เยอะแยะมากมาย
หนึ่งในนั้นคือโปรแกรมเครือ IObit ครับ

ปัญหาที่เกิดน่าจะเป็นเพราะผมใช้โปรแกรม Driver Booster อัพเดตไดรเวอร์อัตโนมัติน่ะครับ
พออัพแล้วอาการก็หนักเลย จากเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง กลายเป็นไม่ได้เลย

จนวันนี้ผมได้ทำการอัพเดตไดรเวอร์อีกครั้ง แต่คราวนี้ทำด้วยตัวเองครับ
โหลดจากเว็บของ AMD เลย
พอโหลดเสร็จ Restart เครื่องปุ๊บก็กลับมาใช้งานได้ตามปกติเลยครับ

" ดังนั้น สรุปได้ว่า โปรแกรมประเภทอัพเดตไดรเวอร์อัตโนมัติ ไม่ส่งผลดีต่อตัวเครื่องสักเท่าไหร่นะครับ
ทำให้ไดรเวอร์จากปกติรวนไปหมด
ดังนั้นถ้าคิดจะอัพเดต แนะนำให้โหลดจากเว็บไซต์ของผู้ผลิดโดยตรงเลยดีกว่าครับผม "

ปัญหาไม่ได้เกิดที่อินเตอร์เน็ต โล่งใจมากๆครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบกระทู้
และให้ความช่วยเหลือเป็นอย่างดีนะครับ

ไม่รู้ว่าท่านจะได้กลับมาอ่านอีกหรือเปล่า
ขอบคุณทุกท่านจริงๆนะครับ

-- *ปิดกระทู้จ้า (^_^)*

พาพันขอบคุณพาพันดี๊ด๊าพาพันอวยพร
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่