ขอคำปรึกษาค่ะ แม่ชอบเข้าห้องเราแบบไม่เคาะประตู

กระทู้คำถาม
ก่อนอื่นคือ ต้องอธิบายก่อน ว่าเราแต่งงานแล้ว และแม่อยู่บ้านเดียวกับเราค่ะ
แล้วทีนี้แม่เราชอบเปิดประตูเข้าห้องเราแบบไม่เคาะประตูก่อน
บางครั้งเราแต่งตัวอยู่ หรือ สามีเราเพิ่งออกจากห้องน้ำเช็ดตัวอยู่ ก็นุ่งผ้าเกือบไม่ทัน
ทีนี้พอเจอบ่อยๆเข้า เราเลยเริ่มล็อคประตูห้องและบอกแม่ให้เคาะประตูหน่อย เผื่อบางทีเราโป๊อยู่
แม่ก็เหมือนจะเข้าใจนะคะ ก็มีเคาะประตูบ้าง แต่ทีนี้คือ บ้านเราเป็นบ้านจัดสรร
ที่ประตูห้องน้ำเป็นแบบเข้าได้สองทาง คือ ห้องนอนเรา กับ โถงบันได
พอแม่เคาะประตูแล้วเราเปิดช้า แม่ก็จะเปิดเข้าห้องเราจากทางห้องน้ำค่ะ
ไม่รอเรามาเปิดประตูห้อง หรือบางครั้งก็เปิดประตูห้องน้ำมาแอบดูว่าเราทำอะไรอยู่
เราไม่มีความเป็นส่วนตัวเลยค่ะ จะแก้ปัญหายังไงให้ไม่ทะเลาะกับแม่ดีคะ??
ถ้าเราจะใส่กลอนประตูห้องน้ำฝั่งห้องนอนเราจะดีไหม??
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่