โดนจ้างออกจากงาน ด้วยเหตุผลคุณเก่งล้ำเกินคนในทีม เพื่อน ๆ คิดว่าไงครับ ( รู้สึกแย่มากครับ )

ผมเคยทำงานโรงแรมทีนึงใกล้ ๆ สี่แยกบางนาทำมาได้ 4 ปี รู้สึกอิ่มตัวอยากหางานใหม่เรียกค่าตัวดู
เลยไปสมัครโรงแรมชื่อเหมือนใบไม้ แถววัดศรีเอี่ยม เรียกเงินเดือนไปเล่น 25000 ดันให้จริง ๆ เลยลาออกจากที่เก่า
พอมาวันนี้ทำงานได้ 10วัน ฝ่ายบุคคลเรียกเราไปคุยบอกขอยกเลิกสัญญาทดลองงานเรา
ด้วยเหตุผลความสามารถคุณสูงเกินไปไม่เป็นไปในทางเดียวกับทีม  ผมถึงกับเงิบ หน้าชาใจเต้นแรง นี่มันอะไร
ตั้งแต่วันแรกไม่เคยมีใครสอนงานอะไรเราทั้งสิ้น ทำเองถามเองเรียนรู้เอง ดีที่มีประสบการณ์ที่เก่ามา 4 ปีเลยทำได้
แต่เจอแบบเหตุการณ์แบบนี้เราไปไม่เป็นเลย เพื่อน ๆ ช่วยแสดงความเห็นหน่อยครับ

เพิ่มเติมข้อมูลครับ 26/1/59 เวลา 10.30 น.
***เพื่อความโปร่งใสผมขอเล่าแบบละเอียดเลยนะครับ
วันที่ 25 คือวันที่ผมทำงานครบ 10 วันที่โรงแรมใบไม้
เช่นเคยเช้านี้ไม่มีอะไรให้ผมทำ ผมเลยหางานเอกสารอะไรของผมดูไปเรื่อยเปลื่อย จนสาย ๆ ผมขึ้นไปดูสัมมนา บริษัท อีซุซุ ดูว่าสไตล์เค้าเป็นยังไงที่โรงแรมนี้เค้าจัดงานกันแบบไหนเวลาขายผมจะได้ขายถูก เพราะผมทำตำแหน่ง sales catering ดูไปตามปกติช่วยหยิบจับ แต่มีช็อตนึงหัวหน้าขึ้นมา กับลูกทีม 2 คน
จะหาที่กลั้นมากลั้นประตู ผมก็ไปช่วยยกจนคู่สุดท้ายสายสีแดง ๆ มันคนละลายกัน " ผมออกความเห็น อันนี้เอาไปข้างนอกมั้ยข้างในสีทองจะได้เหมือนกันสามคู่ส่วนสีเงินเอาไปไว้ข้างนอกเพราะไม่เหมือนใคร " หัวหน้าก็พยักหน้าบอกโอเคเอาแบบนี้  จบไป 1 ช็อตที่พอเป็นมูลเหตุ

ช็อตที่ 2 ที่เป็นมูลเหตุ
ผมดูงานอยู่เช่นเดิม และตัว GM หรือ เจ้าของโรงแรมขึ้นมาเจอผม ผมสวัสดีทักทายปกติ GM มากับหัวหน้าผม GM ถามผมว่าเราจะเปลี่ยนผ้าปูโต๊ะสัมมนาเป็นแบบสเปนเด็กดีมั้ย พร้อมกับขี้ไปโต๊ะที่ใส่ผ้าแบบสเปนเด็กไว้ ผมถามกลับ แล้วแบบนี้ลูกค้าจะสอดขาเข้าไปยังไงเวลาที่ลูกค้านั่งมันมีแบบมีช่องว่างมั้ย GM เรียกหัวหน้าผมมา และยกโต๊ะแง้ม ๆ ให้เห็นว่าข้างหลังมีช่องว่าง ผมก็โอเคถ้าแบบนี้ก็ดีแต่ควรเลือกสีสวย ๆ หน่อย

ช็อตที่ 3 ผมลงลิฟท์มากับ GM และหัวหน้าผม รวม 3 คน
ผมถาม GM ว่าถ้าเราเปลี่ยนเป็นแบบนั้นจะมีปัญหาในการเตรียมงานของทีมจัดเลี้ยงมั้ยเพราะเค้าต้องทำงานต่อหลังจากที่ช่างจัดโต๊ะแล้ว ขั้นตอนจะช้ากว่าใช้ผ้าปูบนหน้าโต๊ะแบบเดิมไม่ต้องยกขาโต๊ะสวมผ้าคุมรึเปล่า ถ้าเวลางานเร่งๆ คนสัมมนาเยอะ ๆ จะทำให้การเตรียมงานโหลดไปรึเปล่า GM ถามกลับ
"ทำไมต้องมีปัญหากับทีมจัดเลี้ยง" ผมเลยบอกไปว่าอันนี้ผมแค่คิดในมุมของผมครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วมันดีกว่าก็เปลี่ยน เค้าก็ออกลิฟท์ไปเท่านั้นแหละครับ ช่วงบ่ายแก่ ๆ ฟ้าผ่าเลย

*** ถ้าคิดว่าที่ผ่านมา 9 วันมีผลอะไรมั้ย ผมว่าไม่มีนะครับ เพราะ GM ก็เรียกผมไปคุยผมรับคุณมาด้วยความสามารถเดิมของคุณ คุณผ่านงานด้านนี้มาได้ขนาดนี้คุณสุด ๆ แล้ว พร้อมที่จะทำงานไปด้วยกันนะครับ ***

*** ตัวหัวหน้าผมเองก็บอกว่าเดี๋ยวผ่านโปรก็จะได้โทรศัพท์อีกเครื่องนึงนะ เราก็วางใจว่าเราวางตัวได้ถูกที่ถูกทาง *** ( หรือเค้าตีสองหน้าครับ ผมตามเกมส์ไม่ทัน )

**เพิ่มเติมข้อมูลครับ 26/1/59 เวลา 17.19 น.
ผมไปที่โรงแรมใบไม้มาแล้วครับ สิ่งที่ผมได้คือ
1.เอกสารสมัครงานที่ผมขอเค้าผมได้คืนครับ
2.เค้าแจ้งว่าจะให้เงินชดเชยผม 1 เดือน ( โดยเอาใบลาออกมาให้ผมเซ็นต์ บอกถ้าไม่เซ็นต์จะทำเรื่องจ่ายเงินไม่ได้ ) ใจไม่อยากเซ็นต์ แต่
อ่านคำแนะนำจาก คห นึงถือว่าวินทั้งสองฝ่ายถ้าเค้าลงประวัติเราไม่ดี จะมีผลกับที่ใหม่ทำงานได้ 10 วันแล้วไปไม่รอดผมเลยยอมเซ็นต์ไป
3.ที่ผมทำงานไป 10 วัน คิดออกมาให้แค่ 6 วัน ผมแย้งไปบอกผมมาทำ 10 วันแล้วนะครับ ตั้งแต่วันที่ 15 ม.ค.59 ( บอกเดี๋ยวคิดให้ใหม่ )

** อันนี้คือสรุปสิ่งที่ผมได้ไม่รู้ว่าถูกต้องถูกหลักมั้ย แต่ที่ผมรู้สึกแย่ยิ่งกว่าคือเรื่องต่อไปนี้ครับ **

หลังจากที่เสร็จเรื่องทั้งหมดผมยังไม่อยากกลับเพราะคิดว่าอาจจะเจอเพื่อนร่วมงานใครสักคนที่พอปรึกษาได้เลยไปนั่งที่ล็อบบี้สักพัก
ก็เจอรุ่นพีผู้ชายที่ทำงานอยู่ฝ่ายเดียวกัน เลยขอเวลาเค้านั่งคุยกับผมแปปนึง
      ผมถามเค้าว่าพี่รู้มั้ยว่ามันเกิดอะไรขึ้นเมื่อคืนผมนอนไม่หลับเลย คิดทั้งคืนผมทำอะไรผิด วันนี้ที่ผมมาผมไม่ได้มาร้าย ผมมาขอคำแนะนำหากผมผิดอะไรที่ไม่รู้ตัวผมได้รู้และไปที่ใหม่ผมได้ระวังตรงจุดนี้
      คำตอบที่ได้ คือ พี่ก็ไม่รู้เรื่องลึก ๆ หรอกว่ามันเป็นไงเหตุผลคืออะไร พี่เพิ่งรู้เรื่องเราเมื่อเช้า และ พี่เห็นที่เราโพสแล้วนะ พี่ก็ยังไม่ได้คุยกับ GM แล้วกับพี่..(หัวหน้าผม ) ได้คุยยังเดี๋ยวพี่ไปตามให้ รอตรงนี้แปปนึงนะ
       สักพักพนังงานฟร้อนเดินมาไม่ทราบลุกค้ามารอใครคะ ผมตอบไปมารอคนนี้ คนนี้ ก็เดินไป
สักพักคนเดิมเดินมาใหม่บอกว่าพี่HR ให้ลงไปหาผมก็เดินลงไป ไปถึงเปิดกระจกที่เป็นบานเลื่อนเล็ก ๆ มาพูดกับผม (ด้วยน้ำเสียงไม่ดีเลย )
       น้องคะ น้องมารอใครคะ มารอทำไม รอเจอเค้าเพื่ออะไร เมื่อวาเหตุผลที่พี่บอกน้องไปคือน้องไม่เชื่อพี่แล้ววันนี้น้องจะมาเอาคำตอบอะไร
พี่บอกแล้วไงคะน้องไม่ได้ทำอะไรผิด น้องไม่ได้ไม่เก่ง แต่น้องไม่เหมาะกับที่นี่ และพี่คนที่น้องรอเจอเค้าไม่มีสิทธิ์ชี้ให้ใครอยู่ใครไปใครออกหรอกคะ ม้นเป็นเรื่องของ HR เค้าตัดสินใจร่วมกัน เค้าจะทำอะไรกันเค้ามีระบบก่อนมาถึงตรงนี้น้องจะเอาอะไรอีกคะ น้องไม่พอใจอะไร
***ผมนี่แบบหน้าชาเลย ผมพูดกับเค้าว่าพี่ครับผมมาดี ๆ นะครับผมไม่ได้มามีปัญหาอะไร ผมแค่อยากรู้ว่าผมทำอะไรพิดพลาดตรงไหนผมจะได้เก็บไว้ไปปรับปรุงตัวเองกับที่ใหม่ ๆ  ๆ
        ใส่ผมมาอีกรอบก็พี่บอกน้องไปตั้งแต่เมื่อวาแล้วไงคะ คือน้องไม่ได้ไม่เก่ง น้องเก่ง น้องมีความมสามารถแต่น้องไม่เหมาะกับที่นี่น้องไม่เข้าใจตรงไหนอีกมั้ย ตรงไหนที่น้องไม่เคลียร์

***ผมได้แต่เดินก้มหน้ากลับบ้านแบบรู้สึกแย่หนักกว่าเดิม 10 เท่า ***
เค้าทำเหมือนผมเป็นผู้ร้ายฆ่าคนตายอ่ะครับ หนีหน้าผมกันทุกคน โทรหาใครไม่มีใครรับสาย บอกจะไปตามมาคุยด้วยก็หายไป ไปบอก HR ให้มาต่อว่าผมอีก ผู้เป็นผู้เสียหายเป็นผู้ถูกกระทำนะเว้ย ทำแบบนี้เจริญแล้วครับ ( อย่างน้อยมองกันแบบเพื่อนในสังคมก็ได้ครับใจเค้าใจเราโหดเกินสังคมในที่แห่งนี้ )

**แต่เอาครับไงผมก็คงต้องกลับมาทบทวนย้อนมองตัวเองหนัก ๆ แล้วว่ามันเป็นเพราะอะไร อาจเป็นเพราะตัวผมจริง ๆ **

*****ชีวิตแค่โดนทำร้ายแต่ที่สุดมันต้องไม่โดนทำราย แค่วันนี้หัวใจสลาย *****

**เดี๋ยวมารอกันต่อครับว่าผมจะได้เงินครบตามที่ตกลงกันมั้ย ผมมีโอทีด้วยอีก 5 ชั่วโมง เอาทุกเม็ด**

***เพิ่มเติมข้อมูลครับ 26/1/59 เวลา 20.32 น
หลายคนสัยเรื่องประเด็นเงินเดือนสูง ผมชี้แจงแบบนี้ครับ
ตอนตกลงกันผมมาสมัครตำแหน่ง Sales Executive
-ซึ่งฐานเงินเดือน 16,000.- บาท
-เซอร์วิสการันตรี 3,000.- บาท
-ค่านำมันรถ 6,000.- บาท
-ค่าโทรศัพท์ 1,000.- บาท
รวมแล้ว 26,000.- บาท ( ได้ตามที่ผมคิดไว้ ) แต่ ครับมีแต่

พอคุยไปคุยมา HR บอกให้เราไปลงตำแหน่ง Sales Catering เพราะเรามีประสบการณ์ด้านนี้โดยตรง
**แต่ผมก็ยืนยันไปผมอยากเป็น Sales Ex เพราะค่าตอบแทนสูงกว่า เค้าเลยยื่นขอเสนอมาให้ผมลองทำอันนี้ไปก่อนถ้าไม่ชอบค่อยว่ากัน
โดยให้เงินเดือนผมที่
-ฐานเงินเดือน 17,000.- บาท
-เซอร์วิส 3,000.- บาท
-ค่าโทรศัพท์ 1,000.- บาท
รวมแล้ว 21,000.- บาท

ผมก็เลยตกลงไปเพราะยังไงเค้าก็ให้เรามีสิทธิ์เลือกว่าเราอยากทำ Sales ไหน

***และก่อนเหตุการณ์นี้ประมานวันแรก ๆ เลยพี่หัวหน้าบอกกับผมว่าถ้าผมลงตัวงานในออฟฟิตแล้วจะให้ผมออกข้างนอกแล้วเป็น Sales Ex เพราะดูแล้วน่าจะเป็นงานไว

ซึ่งรายได้ผมก็จะไปเป็น 26,000.- ตามที่ตกลงกันมาครับ

เพื่อน ๆ ว่าประเด็นนี้เกี่ยวกับเรื่องนี้มั้ยครับ เพราะ HR บอกว่าหัวหน้าผมไม่เกี่ยวกับเรื่องนี้เป็นเรื่องของ HR ตัดสินใจ

**เหมือนผมจะทำใจได้เลยแต่เรื่องมันยังวนเวียนอยู่ในหัวผมตลอดเวลาเลยครับ

***เพิ่มเติมข้อมูล 27/1/59 เวลา 19.16
จากที่เกิดเรื่องมา 2 วันผมอ่านคำแนะนำของเพื่อน ๆ ในพันทิปที่มาให้คำปรึกษาผมเป็นอย่างดี
และคิดทบทวนทุกสิ่งทุกอย่างที่เกิดขึ้นว่าเป็นเพราะอะไร ทุกอย่างมันเกิดขึ้นจากตัวผมเองนี่แหละ
ถ้าไม่ได้เกิดจากผมจะเกิดจากใคร การกระทำของผม คำพูดของผม น้ำเสียงของผม กริยาของผม
ที่มันออกมาเจตนาที่ตั้งใจดี อยากทำงานให้คุ้มกับค่าจ้างที่เค้าให้ผม แต่ด้วยโลกแห่งความเป็นจริง
มีคนรักก็ต้องมีคนชัง มีใช่หรือไม่ใช่ ผมบอกตัวเองผมคงเหมือนผู้เข้าประกวด the star ที่มีความสามารถ
เข้ามาถึงรอบ 8 คนสุดท้าย เข้ามาได้เพราะความสามารถของผมแต่วันนี้สิ่งที่ผมเป็นอาจไม่เหมาะกับโจทย์เพลง
ที่รายการ หรือ องค์กรวางไว้ แฟนเพลงไม่โหวตให้ผมได้ไปต่อ ผมก็หิ้วกระเป๋ากลับบ้าน มันถูกแล้วครับ
วันนี้ผมไม่คิดอยากหาคำตอบอะไรแล้ว ผมขอเอาประสบการณ์ครั้งนี้ไว้เป็นบทเรียนในที่ต่อไป
เอาเรื่องราวนี้ไว้ถ่ายทอดให้เพื่อนรุ่นน้องหรือเด็ก ๆ ใหม่ ๆ จะได้ไม่ตกม้าตายอย่างที่ผมเจอ มันแย่นะครับ
ผมคงต้องใช้เวลาสักพักเพื่อปรับสภาพจิตใจ และ ฟื้นเรี่ยวแรงเพื่อเดินหน้าต่อ ชีวิตมันก็แบบนี้แหละครับ
แม่ผมบอกให้สู้...ไม่ได้เพื่อใครแต่เพื่อตัวเราเอง...ทำให้ที่สุดนั่นสิสำคัญ

***ขอบคุณทุกคำแนะนำที่สอนให้ผมโตขึ้นไปอีกหนึงก้าวครับ***

*** หากเพื่อน ๆ ในนี้มีใครรู้จักคนใน รร ใบไม้นั้น บอกเค้าด้วยครับว่าผมขอบคุณมากสำหรับประสบการณ์ครั้งนี้ พวกเค้าทำให้ผมเห็นอีกด้านของโลกใบนี้ ได้เรียนรู้ที่จะไม่ทำพลาดเป็นครั้งที่ 2 ****

** วันเวลาจะช่วยคัดกรองมิตรที่แท้ เพื่อนที่จริงใจให้กับเราเอง **

รัก

น้ำแข็งใสใส่น้ำแดงราดนมข้นเยอะ ๆ ( นามแฝง 55 )

อัพเดท 26/12/59

ผ่านมา 1 ปีแล้วครับกับเรื่องร้าย ๆ ที่เกิดขึ้นกับผม นึกขอบคุณเหตุการณ์นี้จริง ๆ ที่ผลักดันผมให้ไปเจออะไรที่ดีกว่า

ขีวิตก็ต้องก้าวต่อไปข้างหน้าเนอะ ตอนนี้เงินเดือนผมเดือนละ 40,000.- บาท  ทำงานในองค์ที่น่าอยู่

ฝากไว้สำหรับเด็กรุ่นหลังวงการนี้มันแคบ โรงแรมนั้นไม่ได้ทำกับผมคนเดียว เค้าทำจนเป็นเรื่องปกติ

จะไปสมัครงานหรืออะไรเช็คความพร้อมของตัวเองดีๆ นะครับ

รัก

น้ำแข็งใสใส่น้ำแดงราดนมข้นเยอะ ๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview