20 องศาไทยกับต่างประเทศต่างกันเยอะมั้ยครับ

ปัจจุบันผมอยู่แถวสยาม 18-20 องศาก็รู้สึกหนาวมากแล้ว แต่เวลาไปต่างประเทศบางทีติดลบก็ยังทนได้ แต่ไม่เคยไปตอนอากาศ +- 20 เลยอยากทราบว่าถ้าสมมติไปญี่ปุ่น (หรือประเทศอื่นๆ) เดือนมิถุนายน อากาศ +- 20 (เท่าที่กดดูสถิติมา) มันจะหนาวๆ เย็นๆ แบบนี้มั้ยครับ หรือที่รู้สึกเย็นตอนนี้เพราะเป็นตอนดึก ไม่มีแดดเหมือนบ่าย

20 ตอนดึกของไทย กับ 15 ตอนบ่ายของต่างประเทศ .. 20 อาจหนาวกว่าใช่มั้ยครับ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
อุณหภูมิที่รายงานกันเป็นตัวเลขจากเทอร์โมมิเตอร์ค่ะ
ที่เรารู้สึกจริงจะเรียก wind-chill หรือ feel-like ค่ะ
เป็นอุณหภูมิ ที่ต้องชดเชยค่าความชื้น แรงลม ฯลฯ
อย่างเวลาชื้นๆนี่ความชื้นจากผิวหนังเราจะระเหยไวมาก
จะพาความร้อนจากร่างกายไปด้วย ยิ่งชื้นมากๆ เราจะหนาวถึงกระดูกเชียวค่ะ
ยิ่งมีลมมาพัดด้วยยิ่งไปเร็วขึ้นอีก ก็ยิ่งทวีคูณ
มีสูตรที่เค้าพยายามจะคำนวณกันค่ะแต่ก็ออกมาไม่แม่นซักทีเดียว
และ wind-chill มักจะต่ำกว่าอุณหภูมิที่อ่านได้จากเทอร์โมมิเตอร์เสมอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่