[CR] [CR]รีวิว Nikon Coolpix P900 กล้องคอมแพคโคตรซูม 24 - 2,000 mm !!!

จริงๆกล้องตัวนี้ได้มาตั้งแต่กลางปีที่แล้วละมั้งครับ ด้วยความที่อยากได้กล้องคอมแพคเท่ๆซักตัว ที่สามารถถือเนียนๆเป็นกล้องโปรซักตัวนึง เลยเริ่มเสิชหากล้องโดยดูจาก "ขนาดใหญ่" เป็นหลัก ก็ได้คู่แข่งมาหลายตัว สรุปได้ก็เป็นกล้องตัวนี้แหละครับ แต่พอหาข้อมูลเท่านั้นแหละเลยรู้ว่า กล้องตัวนี้ทาง Nikon (ประเทศไทย) ไม่ได้นำเข้ามาขาย และยังไม่มีร้านไหนหิ้วเข้ามาขายด้วยเหมือนกัน ลองเสิชจากร้านกล้องในต่างประเทศก็ไม่มีของเลย สุดท้ายมาได้ที่ e-bay ในราคารวมส่ง+ภาษีแล้วประมาณ 25,000 บาท (แล้วเพิ่งมาเห็นวันก่อน ว่ามีร้านเอาเข้ามาขาย 19,900 บาท ประกันศูนย์ แถมเม็มอีกต่างหาก T_T )

รีวิวนี้ผมไปเที่ยวกระบี่กับแฟนเมื่อประมาณเดือนกันยายนปีที่แล้วครับ อาจจะเน้นเรื่องการซูมภาพในระยะต่างๆทั้ง 4 ระยะตั้งแต่กว้างสุด ไปจนถึงซูมสุดครับ  และการเอาไปใช้ถ่ายภาพอย่างอื่นอีกนิดหน่อยนะครับ(เรื่องสเปคต่างๆจะไม่ได้พูดถึงเลยนะครับ ขอโทษจริงๆ ไม่ค่อยถนัด)

เริ่มจากสนามบินเลยละกันครับ ถ่ายผ่านกระจก จากอาคารโดยสาร (อันนี้น่าจะดูออก ว่าถ่ายมุมไหน)

ถ้าในสภาวะแสงแดดเปรี้ยงๆ การซูมสุดนี่สบายมากครับ (ภาพนี้ระยะกว้างสุด อาจจะมองยากนิดนึงครับ ผมเลยใส่กรอบไว้ให้)

ภาพนี้ถ่ายที่กรุงเทพนี่แหละครับ ที่ร้าน Horizons @Heaven Central World

สองรูปข้างล่างนี้ถ่ายที่พิพิธภัณฑ์ช้างเอราวัณครับ

ขาดไม่ได้ ต้องรูปพระจันทร์...

น้องผ้าไหม ลูกสาวเพื่อนครับ

ละก็แอบเอาไปรับงานร้านขายเสื้อผ้านิดหน่อยครับ แหะๆๆ

จริงๆมีรูปอีกเยอะครับ แต่ลงไม่ไหว ยังไงดูรูปเพิ่มเติมได้ที่นี่เลยครับ^^
https://goo.gl/Rn7rNA
ชื่อสินค้า:   Nikon Coolpix P900
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่