[Eurovision Magazine] สวีเดนเปิดเผยกลุ่มโถการจับสลากจันทร์นี้/ ฟัง 10 เพลงสุดท้ายจากออสเตรีย

การประกวดเพลงชิงชนะเลิศแห่งชาติยุโรป ครั้งที่ 61 (ยูโรวิชั่น ซอง คอนเทสต์ 2016)
วันที่ 10, 12, และ 14 พฤษภาคม พ.ศ. 2559
ณ สต๊อกโฮล์ม ประเทศสวีเดน

สวัสดีค่ะสาวกยูโรวิชั่นและผู้อ่านทุกคน
วันนี้ได้มาเจอกันอีกวัน เพราะวันนี้ยังพอว่างที่จะมาอัพเดทข่าวสารนะคะ แต่ช่วงเสาร์จนอาจจะถึงจันทร์นี้ยังไม่สามารถตอบได้ว่าจะมาอัพเดทให้หรือไม่
ซึ่งอาจจะไม่ทันวันจับสลากแบ่งสายในการแข่งรอบรองชนะเลิศในยูโรวิชั่นปีนี้นะคะ ซึ่งอาจจะรายงานแห้งให้ทราบในภายหลังแทน
ซึ่งนี่คือประเด็นข่าวที่เราจะนำเสนอกันในวันนี้คือการจับสลากแบ่งสายที่จะเกิดขึ้นในวันจันทร์ที่จะถึงนี้ค่ะ

เมื่อวานนี้ ช่อง SVT ของสวีเดนในฐานะเจ้าภาพปีนี้ได้ประกาศลำดับโถเพื่อจับสลากแบ่งสายในการแข่งขันยูโรวิชั่นแล้ว
ซึ่งจะทำการจับสลากในวันจันทร์ที่ 25 มกราคมนี้ เวลา 17:30 น. ตามเวลาในประเทศไทย ณ ศาลาว่าการเมืองสต๊อกโฮล์ม
ซึ่งจะมีการถ่ายทอดสดผ่านเวปยูโรวิชั่นด้วยนะคะ

© City of Stockholm / Yanan Li

เรามาทวนความจำกันก่อน ปีนี้จะเป็นปีแรกที่บรรดากลุ่มบิ๊กไฟว์และประเทศเจ้าภาพจะต้องทำการแข่งขันในรอบรองเหมือนประเทศอื่นๆ แต่สิทธิ์ในการเข้ารอบชิงยังมีเหมือนเดิม ซึ่งจะทำการจับสลากแบ่งสายต่างหาก โดยจะแบ่งเป็นสองสายคือ กลุ่มที่จะต้องแข่งรอบรองกลุ่มที่ 1 ที่จะแข่งในวันที่ 10 พฤษภาคม และกลุ่มที่จะต้องแข่งรอบรองในกลุ่มที่ 2 ที่จะแข่งในวันที่ 12 พฤษภาคม ซึ่งประเทศไหนจะได้อยู่กลุ่มไหน ประเทศนั้นก็จะต้องโหวตในกลุ่มนั้น แต่จะไม่สิทธิ์โหวตให้ประเทศตัวเองโดยเด็ดขาด ขณะเดียวกัน ประเทศที่เหลือก็ต้องจับสลากว่าจะอยู่กลุ่มไหนในสองกลุ่มเช่นกัน และลำดับโถในการจับสลากเป็นเช่นนี้ค่ะ (จะมีแต่ประเทศที่ไม่ใช่บิ๊กไฟว์และประเทศเจ้าภาพ)

โถ 1 มีแต่กลุ่มประเทศในอดีตยูโกสลาเวียทั้งนั้นเลย ได้แก่
แอลเบเนีย
มาซิโดเนีย
มอนเตเนโกร
สโลเวเนีย
โครเอเชีย
เซอร์เบีย  
บอสเนียและเฮร์ เซโกวิน่า

โถ 2 มีแต่กลุ่มนอร์ดิกและประเทศไกล้เคียง ได้แก่
เดนมาร์ก
ฟินแลนด์
นอร์เวย์
ไอซ์แลนด์
เอสโตเนีย
ลัตเวีย

โถ 3 มีแต่กลุ่มอดีตสหภาพโซเวียต ได้แก่
อาร์เมเนีย
อาเซอร์ไบจาน
เบลารุส
จอร์เจีย
รัสเซีย
ยูเครน

โถ 4 กลุ่มนี้สายคละกัน ได้แก่
เบลเยี่ยม
ไซปรัส  
กรีซ  
ออสเตรเลีย
เนเธอร์แลนด์
บัลแกเรีย  

โถ 5 โถนี้คละกันทั้งโซนตะวันออกและตะวันตก ได้แก่
ส.เชค
ลิทัวเนีย
ไอร์แลนด์
มอลต้า
โปแลนด์
ซานมาริโน่

โถ 6 นี่ก็คละกันเช่นกัน ได้แก่
ออสเตรีย
ฮังการี
อิสราเอล (ประเทศนี้ได้ยื่นเจตจำนงค์ขออยู่กลุ่ม 2 แล้ว แต่ก็ต้องมาจับอยู่ดี)
มอลโดวา
โรมาเนีย
และ สวิสเซอร์แลนด์

ทีนี้เรามาดูกันนะคะว่า ประเทศไหนจะจับได้กลุ่มไหน จะอยู่สายแข็งหรือสายเบา แต่ขึ้นอยู่กับเพลงที่จะส่งประกวดด้วย
ใครว่างตอนเย็นของวันจันทร์นี้ขอเชิญดูการถ่ายทอดสดการจับสลากนะคะ เพราะวันนั้นอาจจะมีการเปิดตัวโลโก้ คำขวัญ และคอนเซ็ปท์การเป็นเจ้าภาพของสวีเดนค่ะ เพราะตอนนี้เจ้าภาพก็ยังอุบเงียบอยู่เหมือนเดิม

ข้อมูลข่าวจากยูโรวิชั่น [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่