น้องหมาฉี่ในบ้านทั้งๆที่ไม่เคยทำมาก่อน

กระทู้คำถาม
สวัสดีค่ะ ขอปรึกษาเรื่องน้องหมาที่บ้านหน่อยนะคะ
เลี้ยงน้องหมาบีเกิ้ลที่บ้านอายุ 3 ขวบแล้วค่ะ ช่วง1-2 ขวบเลี้ยงนอกบ้านมาตลอด (มีบ้านให้นอนตอนกลางคืน) พอหลังๆน้องเหมือนเป็นโรคผิวหนังเพราะคันบ่อยมาก แหวกๆดูก็เหมือนเป็นรอยยุงกัด กลัวน้องเป็นโรคพยาธิ์หัวใจ เลยให้น้องเข้ามาอยู่ในบ้านตอนกลางวัน ตอนกลางคืนนอนในครัวค่ะ นอนในบ้านในครัวได้ปีนึงไม่มีปัญหาเลยค่ะ ทำช่องให้ออกตรงประตู น้องก็ออกไปฉี่ข้างนอกตลอด มีแอบฉี่ในบ้านบ้าง แต่ไม่บ่อย
แต่ช่วงหลังๆมานี้ค่ะ สามวันที่ผ่านมา น้องไม่ออกไปฉี่ข้างนอกเลย ฉี่ในครัวตลอด จนครัวเหม็นมาก งงมาก ว่าทำไมจู่ๆพฤติกรรมเปลี่ยนไป ดุแล้วว่าแล้วก็ดูจะไม่สำนึกเลย แถมจับไม่ได้คาหนังคาเขาด้วย เพราะน้องจะฉี่ตอนกลางคืน ตอนคนหลับหมด เลยไม่รู้ว่าที่ดุไปจะเข้าใจบ้างหรือเปล่า
วันนี้หนักสุดเลยค่ะ ตอนเช้าลงไปดู ฉี่ ตอนเย็นเลิกเรียนกลับมา ฉี่อีก
เลยไปหาดูเขาบอกให้ลองโรยพริกไทยก็เลยโรย ก่อนนอนไปสำรวจดูอีกที ฉี่ตรงที่ที่ไม่ได้โรยพริกไทยค่ะ!!!
สรุปวันนี้เช็ดฉี่สามรอบแล้วมครัวเหม็นไปหมด น้ำยาถูพื้นใช้แทบหมด ดุว่าจนหงอย เสียสุขภาพจิตทั้งหมาทั้งคน
ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีอะไรแนะนำบ้างไหมคะ ตอนนี้โรยพริกไทยทั่วครัว น้องเหมือนจะนอนไม่ได้เลย ตะกุยและเห่าตลอด แอบสงสาร แต่ถ้าไม่โรยก็ฉี่อีก TT
รบกวนขอคำปรึกษาด้วยนะคะ 🙏🏻

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่