แชร์ประสบการณ์ครั้งแรก พลีชีพ มั่นหน้า ซื้อยาคุม

สวัสดีครับเพื่อนๆพันทิพ
ไม่คิดว่าการตั้งกระทู่้ในพันทิพของผมจะมีเรื่องฮอร์มง ฮอร์โมนอะไรแบบนี้เลย
ทุกทีมักจะสิงอยู่ห้องบลู ห้องรัชดา แต่เรื่องที่เจอมาวันนี้มันอดไม่ได้จริงๆ
คิดว่า ความรู้ และประสบการณ์แบบนี้ คงไม่ใช่ผมคนแรกแน่ๆ แต่มันคันปาก เลยอยากมาแชร์ต่อ

ตอนนี้ ผมเพิ่งมีลูกคนแรก 5เดือนครึ่ง กำลังน่ารักคับ
ไอ้ผมมันผู้ชาย ก็อยากจะมีอารมณ์กุ๊กกิ๊กหยิหยอกกับภรรเมียบ้าง
แตานางก็หวีดใส่ผมบ่อยๆ บอกว่าเข็ดแล้ว ตั้งตั้งมาตั้ง 9 เดือน แถมเลี้ยงลูกกันเอง เหนื่อยมาก ยังไม่อยากมีอีก
นางเลยบัญชาการมาว่า "ให้ผมไปซื้อยาคุม" จะได้ไม่ต้องมากังวลเรื่องตั้งท้องในช่วงนี้

ไอ้ผมก็คิดในใจ "แล้วตูจะรู้ไหมฟระ ว่าต้องซื้อยังไง เอาแค่ผ้าอนามัยก็หลายรุ่นแล้ว
กว่าจะศึกษาว่าแบบบาง แบบหนา อันไหนบินได้ อันไหนยาว ผมต้องเข้าเซเว่นอยู่หลายรอบนะ"

ระหว่างทาง เดินจะไปซื้อยาคุมให้แฟน ...... แอบเครียด แถมอายหน่อยๆแต่ก็ทำไงได้ "เพื่อเมีย"

ไปถึงร้านยา
ผมก็บอกเภสัชกรที่ร้านว่า เมียให้มาซื้อยาคุม
เขาก็ถามผมว่าเอาอันไหน

เอิ่ม .........  แล้วตูจะรู้ม๊ายยย
ผม : ยาคุมอันไหนขายดีที่สุดอ่ะ
เภสัช: ที่ขายดี มี oilezz ,yaz ,yasmin ที่ขายดี
ผม: แล้วแต่ละยี่ห้อส่วนใหญ่คนเลือกอะไร
เภสัช: ส่วนใหญ่ oilezz
ผม: ทำไมละ
เภสัช: เพราะออยเลส ทานแล้วจะลดสิว หน้าไม่มัน คนส่วนใหญ่วัยทำงานจะกิน
ผม: แล้วยี่ห้ออื่นไม่ช่วยลดสิวหรอ (เห้ยได้ความรู้ใหม่ว่ะ)
เภสัช: ยี่ห้ออื่นจะปรับสมดุลแต่ไม่เหมือนกัน
เภสัช: ส่วนใหญ่เวลาที่ผู้หญิงมีประจำเดือน วันที่ 21จะมีอาการหงุดหงิด เหวี่ยงวีน บางคนมีอาการอยากทำร้ายตัวเอง
         oilezz จะมีเม็ดยา 22 เม็ด เม็ดที่ 22 จะเป็นตัวปรับฮอร์โมน
         yaz จะมียา 28 เม็ด 24 เม็ดเป็นยาคุม อีก 4 เม็ดเป็นแป้งข้าวโพด
ผม: (ด้วยความไม่รู้) แป้งข้าวโพดช่วยควบคุมฮอร์โมนได้ด้วยหรอ
เภสัช:  ป่าวหรอก เป็นการให้ทานเพื่อกันลืม ให้ทานทุกวัน ส่วน yasmin  21 เม็ด

ผม: เคยได้ยิน ไดแอน หรือไดอะน่า มันดีไหมครับ
เภสัช: ไดแอนส่วนใหญ่เป็นวัยรุ่นที่ต้องการเพิ่มความอึ๋ม ตัวนี้กินแล้วจะทำให้มีน้ำมีนวล กระเทยส่วนใหญ่จะทาน

ผม: คือจะซื้อเพราะมัยยังไม่อยากท้องอะครับ
เภสัช: ถ้าเป็นเรื่องนั้น ทุกยี่ห้อ มันก็เหมือนกันหมดค่ะ แล้วแต่ว่า พี่ชอบอันไหน ก็เลือกอันนั้นได้เลย

อัศวินเหงื่อตกเม่าในกองไฟ

สรุป ไม่ได้ซื้อ
ควรทานอันไหนดี ผมงงมาก

แล้วทำไง
สุดท้าย ผมเลยซื้อถุงยางกลับบ้านแทน

แต่ที่อยากแชร์ เพราะคิดว่า เออ คงจะมีหลายคนนะโดยเฉพาะผุ้ชายอ่ะ หากต้องไปซื้อยาคุมให้เมียแบบผม คงไม่รู้หรอก ว่าต้องซื้ออะไรยัง เรื่องฮอร์โมนอะไรวะ เยอะแยะไปหมด เป็นผู้หญิงนี่ มีแต่รเื่องเข้าใจยากจริงๆ

แต่ก็ถือว่าได้ความรู้มาเยอะนะ บางทีพวกที่กินอาหารเสริมหรือไปทำหน้าตามหมอดังๆ เห็นจ่ายค่ารักษาสิวกันเยอะๆ บางทีกินยารคุมสิวหายเร็วกว่าอีก หรือมาคิดแบบกามๆนะ น้องๆสาวๆที่อึ๋มๆอ่ะ บางคนไม่ได้ไปยัดหรือผ่าตัด กินยาคุมก็อึ๋มได้แล้วเนอะ  หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่หนุ่มๆ พ่อบ้านในเรือนเบี้ย อย่างผมนะครับ

เม่าแพนิค

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 9
ซื้อถุงยางครับแหละดีครับ
ผู้ชายอาจจะอยากมีอะไรแค่ไม่กี่ครั้งต่อเดือน
แต่ให้ผู้หญิงมานั่งกินยาทั้งเดือน เป็นภาระเขา
ความคิดเห็นที่ 11
555+ ขำ แต่ก็เห็นด้วยที่ซื้อถุงยางนะ (คหสต นะคะ)

1. ภรรยายังลูกเล็ก เดาว่าอาจจะยังให้นมลูกอยู่ ไม่ควรทานยาคุมเพราะมันมีฮอร์โมน อาจจะปะปนมากับน้ำนมแม่ได้ ถ้าจะกินยาอะไรควรปรึกษาแพทย์ก่อนนะคะ (ยารักษาสิวหลายๆ ตัวหมอยังห้ามกินเลย)
2. การกินยาคุมติดต่อกันเป็นเวลานาน อาจมีผลกับการตั้งครรภ์ครั้งต่อไป (ถ้าอยากมีลูกอีกอ่ะนะ)
3. มีการลืมกินยาคุม ก็อาจท้องได้
4. ถุงยางคุมชัวร์กว่า ไม่ต้องลุ้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่