มีใครชอบดูลิเกมาตั้งแต่เด็กๆ บ้างคะ ^__^

กระทู้สนทนา
มีใครชอบดูลิเกตั้งแต่เด็กๆ บ้างมั้ยคะ? มาแชร์กันๆ ^^
ส่วนตัวเราชอบดูมาก ดูมาตั้งแต่เด็กๆ เพราะแม่ชอบพาไปดู เวลากลับบ้านก็กลับพร้อมลิเก 555+ ^O^
แม่บอกว่าครั้งหนึ่งเคยพาไปดูลิเกต่างอำเภอ อายุน่าจะสัก 3-4 ขวบ ตัวตลกอุ้มเราขึ้นเวที เราร้องไห้กลัวตลกมาก แต่คนดูก็พากันหัวเราะหนักมาก TT  TT
แล้วเราก็ดูลิเกตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาตลอด ถือเสื่อ หมอนและผ้าห่มไปนอนเฝ้าพระเอกลิเกเลยจ้า เพราะพระเอกจะออกตอนดึกๆ ตลกก็จะชอบแซวๆ ว่าดูลิเกหลับสบายดีมั้ย? 55555+
ส่วนใหญ่แถวบ้านเวลามีงานอะไรก็จะหาลิเกมาแสดง งานบวช งานแต่ง งานศพ จะหาแต่ลิเกมาแสดง เราก็จะตามๆ ดู 55555
พอแม่เริ่มป่วยแม่ก็จะนั่งดูลิเกช่อง 40 50 แทน นั่งหัวเราะคนเดียว เรากับแม่จะดูคณะศรราม น้ำเพชรในทีวีกันเพราะน่ารักดีฉายตั้งแต่ศรรามเด็กๆ แต่ไม่เคยดูตัวจริงนะ
(ขนาดซีรีย์เกาหลีแม่ก็ยังดูเป็นนะ เล่าได้เป็นฉากๆ) แต่ตอนนี้แม่เสียได้สองปีแล้ว T  T ก็ไม่ค่อยได้ดูแล้ว ถ้ามีลิเกแถวๆ บ้านก็จะไปนั่งดูกับน้าๆ และลูกพี่ลูกน้องแทน
ครั้งล่าสุดก็งานบวชน้องก็หาลิเกมา พระเอกลิเกน้องใหม่ของคณะมามีแต่คนบอกให้จีบๆ 5555 เพราะบังเอิญเรียนอยู่ ม.เดียวกัน เรียนคณะเดียวกันแต่คนละสาขา เขานาฏศิลป์ปี 2  เราอิ๊งปี 4 >\\\\<
เราเลยบอกอย่าเลย นั่งชื่นชมอย่างเดียวก็พอแล้ว ปล่อยน้องเค้าไปเถอะ 55555

ความคิดเห็นส่วนใหญ่มีแต่คนมองว่าการดูลิเกอาจจะเชย แต่เรามองว่าไม่เชยนะแล้วแต่คนชอบ
เสียงอีสานนกน้อยอุไรพรมาเราก็ดู คาราบาวมาเราก็ดู หมอลำซิ่งเราก็ดู เราดูได้ทุกแนวเลย ชอบแนวนี้ยิ่งบิ๊กเมาเท่นนี่วิ่งเข้าใส่
เดี๋ยวนี้คงไม่ค่อยมีคนดูลิเกกันเนอะ  เราเคยฝันไว้ว่าถ้าเราแต่งงานจะหาลิเกคณะศรราม น้ำเพชรมาเล่น 555 (แต่เจ้าบ่าวน่าจะยังไม่เกิด >___<)
นี่ก็ไม่ได้ดูลิเกมา ปีกว่าแล้ว อยากดูๆ แต่ก็ไม่มีใครหา รอดูงานวัดอย่างเดียว 555
ใครชอบดูหรือติดตามลิเกมาแชร์กันได้นะคะ ขอตัวไปดูลิเกยูทูปก่อน 555  ^_____^
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่