ไทยสามารถส่งออกนักเตะ ไปยุโรปแบบไม่มีค่าตัวได้ไหมครับ

เมื่อคืนเข้าไปอ่านกระทู้เปรียบเทียบระยะห่างบอลไทยญี่ปุ่น เจออันนึงประทับใจมากคือความพยายามส่งเสริมให้นักเตะเค้าได้ไปค้าแข้งในเวทีระดับที่สูงกว่า ความปรารถนาไปสู่เวทีนะดับโลกของเด็กญี่ปุ่น ผมตามเข้าไปอ่านลิ๊งในกระทู้

http://www.football-marketing.com/2011/02/10/how-zero-yen-transfers-are-hurting-the-j-league-and-japanese-football/

ทึ่งมากนักเตะสตาร์ทีมชาติเค้าหลายๆคนอย่างเช่น โฮโซไก มากิโนะ ยาสุดะ หรือกระทั่งโอคาซากิและอีกหลายๆคนเริ่มต้นในยุโรปไปแบบไม่มีค่าตัว ซุปตาร์อย่างคากาวะก็ย้ายจากเซเรโซ่ด้วยค่าตัวแค่สามแสนห้ายูโรซึ่งถูกมาก มามองดูในไทยเปรียบเทียบกันจะทำแบบเค้า สโมสรจะส่งเสริมยอมปล่อยไม่เอาค่าตัว หรือเด็กเราจะดิ้นรนเต็มที่เอาให้ได้แบบเด็กเค้ารึเปล่า ผมอยากให้ธีรศิลป์ ธีรทร กรวิท กวิน
หรือดาวรุ่งอย่างชนาธิป ธนบูรณ์ ทริสตองโด พวกนี้ถ้าสโมสรยอมปล่อย 0 บาทไปสโมสรล่างๆยุโรปพวกโรมาเนีย ฮังการี่ กรีซ หรือดิวิชัน 2ของลีกยุโรประดับกลางๆโปรตุเกต เบลเยี่ยม เนเธอร์แลนด์ แบบนี้จะพอไหวมั้ยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่