### ร้อนใจมากๆ อยากปรึกษาครับ "แฟนป่วยเป็นมะเร็งต่อมน้ำเหลือง" Burkitt Lymphoma ระยะแพร่กระจาย

อยากจะมาแชร์ประสบการณ์ให้ฟังกันในช่วงเริ่มต้นนี้ครับ

ก่อนหน้านี้แฟนผมเป็นคนแข็งแรงดีมากครับ แต่ไม่ได้ออกกำลังกายนะ คือแข็งแรงในแบบที่ไม่เคยป่วยเข้าโรงบาลมาเลย ตั้งแต่คบกันเมื่อ 5 ปีก่อน

จนกระทั่งมาวันนึงครับ เมื่อช่วงปลายเดือนพฤศจิกายน แกบ่นปวดที่หลัง ปวดมากขึ้นเรื่อยๆ ก็เลยกินยาแก้ปวดไป
สองอาทิตย์อาการปวดยังคงมีอยู่ แต่ไม่ปะทุมากขึ้น เพราะยาแก้ปวดช่วยเอาไว้ได้ ก็คิดว่าเป็นแค่กล้ามเนื้ออักเสบ
แต่แล้วจู่ๆ ขาก็เริ่มอ่อนแรงครับ สภาพร่างกายตอนนั้นเรียกได้ว่า เดินไม่สะดวกมากๆ เดินแบบเตาะแตะ แต่ยังเดินได้อยู่
ทางญาติเค้าเห็นว่าไม่ค่อยโอเคเท่าไหร่ ก็เลยส่งตัวไปตรวจที่โรงพยาบาลพญาไท
หมอจับ MRI ครับ แล้วปรากฎว่า มีก้อนเนื้อบางอย่าง เบียดอยู่ที่กระดูกสันหลัง
หมอศัลย์ ฯ จัดการแอดมิทเพื่อผ่าตัดเป็นการเร่งด่วนครับ เพราะไม่งั้นอาจจะเสี่ยงต่อการเดินไม่ได้
ซึ่งพอหลังจากผ่าออก (ทั้งหมด) ก็พบว่า มันคือมะเร็งต่อมน้ำเหลือง ชนิดเติบโตเร็ว Burkitt Lymphoma  
ซึ่งแพทย์โรคเลือดยืนยันว่า เป็นมะเร็งที่รักษาหายขาดได้
และก็มีรอยโรคแพร่กระจายอยู่ตามจุดๆต่างของกระดูกสันหลัง และ อวัยวะในช่องท้องและหน้าอก

ด้วยความที่จะต้องคีโม หมอก็เลยจำเป็นต้องส่งตัวไปให้ต้นสังกัด เพราะค่าใช้จ่ายที่นี่สูงมาก
ก็เลยส่งกลับไปที่ประกันสังคมของแฟน ที่เกษมราษฎร์ บางแคครับ
แต่ปรากฎว่าพอส่งตัวมาที่นี่ ยาที่จะรักษาดันไม่มี ก็เลยต้องทำเรื่องส่งตัวต่อ (ไปวชิระพยาบาล)
เป็นระยะร่วม 3 อาทิตย์ ที่แฟนผมนอนรักษาตัวอยู่ที่นี่ ด้วยความปวด โดยมีมอร์ฟีนและสเตียร์รอยด์จากแพทย์สั่งมาให้ครับ
และยังไม่สามารถส่งตัวไปรักษาที่วชิรฯได้ เพราะไม่มีเตียง แต่ก็ได้พาแฟนไปตรวจเบื้องต้นแล้วเรียบร้อย
ทุลักทุเลมากครับ เพราะช่วงนั้นแฟนปวดมาก และหอบเหนื่อย เหงื่อออกเยอะมาก

กระทั่งเมื่อช่วงต้นปี ก็ได้มาพบหมอที่วชิร เพื่อตรวจอีกครั้ง
ปรากฎว่าหมอสั่งให้คีโมทันที ทั้งๆที่ยังไม่ได้เตียง ก็คือให้แล้วสามารถกลับไปที่บ้านได้
โดยสูตรที่ให้คือ CHOP คีโมพื้นฐานของโรคนี้
หลังจากให้ไปแล้ว หมอก็จ่ายมอร์ฟีนและยากระตุ้นเม็ดเลือดขาวมาให้ฉีดที่บ้านครับ
ซึ่งในช่วงเวลาหลังจากคีโมนั้น แฟนก็มีอาการแพ้ คลื่นไส้ เจ็บปาก เจ็บคอ
ปวดเมื่อย เนื้อตัว กระตุก เกร็ง ตะคริวกิน ไข้ขึ้นๆลงๆ เวียนหัว มึน ซึม
ซึ่งก็อาจจะมาจากผลข้างเคียงของ คีโมบวกกับ มอร์ฟีนและ Prednisolone

เมื่อสัปดาห์ก่อน ได้กลับไปพบแพทย์เพื่อตรวจเลือด
แพทย์บอกว่าเม็ดเลือดโอเค (เพราะทางบ้านจับบำรุงทุกอย่างที่จะทำให้เม็ดเลือดเพิ่มให้ได้)
และหมอก็สั่งให้หยุดยามอร์ฟีน ซึ่งแฟนก็หยุด และไม่พบอาการปวดเหมือนก่อนที่อยู่โรงบาลเกษมราษฎร์

แต่ปรากฎว่าเมื่อสองสามวันที่ผ่านมา อาการปวดหลังเริ่มกลับมาอีกครั้ง ปวดหลังปวดหน้าอก
ซึ่งดีที่ยามอร์ฟีนทั้งน้ำและเม็ดจากโรงพยาบาลนัน ยังเหลืออยู่ แฟนก็เลยกินเพื่อทำให้ความเจ็บปวดทุเลา
แต่จากที่เคยกินแล้วไม่มีการปวดให้เห็น ตอนนี้ก็ยังมีอาการปวดอยู่ครับ ปวดระดับ 4 - 6 จากเต็ม 10

จุดนี้ที่ผมรู้สึกว่ามันไม่ปกติหรือเปล่า หรือว่ายาเคมีจะไม่ตอบสนองต่อตัวโรคในช่วงนี้
เป็นอาการดื้อยา หรือว่ายังไงหรือเปล่าครับ

อาการปวดจะมาจากสาเหตุของการกินวิตามิน และหญ้าปักกิ่งในช่วงนี้หรือไม่
เพราะมีคนซื้ออะไรมาให้แฟนกินเต็มไปหมดเลย แต่เป็นอะไรที่ไม่แสลงนะ
และหมอก็ยืนยันเองว่า อยากกินอะไรก็กินเข้าไปเลย

ผมก็เลยเริ่มกังวลใจว่า อาการปวดแบบนี้มันเป็นปกติหลังจากคีโมเข็มแรกหรือไม่
ส่วนมากถ้าเข็มแรกผ่านไป อาการปวดจากตัวโรคจะหายไปไหมครับ
กลัวมันจะปะทุขึ้นอีก

ก่อนหน้าที่เขาจะกลับมาปวด ชีวิตของเขาดีขึ้นมาก กลับมาหยอกเล่นเฮฮาได้
แต่การเดินเหินอะไรก็ยังไม่โอเคเท่าไหร่ เพราะก่อนหน้านี้ก็ยังเดินได้ไม่ร้อยเปอร์เซ็นต์หลังจากผ่าตัด

หลังจากนี้หมอนัดคีโมเข็มสอง วันที่ 27 มกราคมครับ
และได้นัดฉายแสงในช่วงสองเดือนหลังจากนี้

ซึ่งก็สงสัยอีกว่า การฉายแสงทำให้ระหว่างตอนให้คีโมได้เลยหรอครับ
(ซึ่งคำถามนี้คุณหมอ oncodog เคยมาตอบไว้ให้ในกระทู้ก่อน)

เข็มต่อไป หมอก็จะให้ CHOP อีกครั้ง
การให้ CHOP ต่อเนื่องกันแบบนี้ ตัวโรคจะดื้อไหมครับ
เพราะส่วนใหญ่ที่อ่านเจอมาก็คือ คนเป็นโรคนี้จะได้ยาโดสแรง R-CHOP

ผมพยายามสอบถามจากแพทย์เจ้าของไข้
แต่ท่านค่อนข้างรีบตรวจและไม่มีเวลาให้ซักถามอะไรมาก
ก็เลยคิดว่าเพื่อนๆผู้มีความรู้และมีประสบการณ์ในนี้น่าจะพอช่วยได้ในจุดนี้ครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้ากับคำตอบนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่