คริสเตียนหรือมุสลิม มีความเชื่อเรื่อง ปีชง หรือ เบญจเพศอะไรทำนองนี้บ้างมั้ยครับ ?

ผมเป็นคนพุทธคนนึงครับที่เหมือนจะถูกปลูกฝังเรื่องพวกนี้ หรือได้ยินคนนั้นคนนี้พูดเรื่องนี้มาตั้งแต่เด็กๆ
เกี่ยวกับอาถรรพ์ปีชง หรืออาถรรพ์เบญจเพศ
ปีนี้ชงนะ จะโดนอุบัติเหตุนั่นนู่นนี้ หรือไม่ก็ อายุ 25 ระวังตัวให้ดี จะโดนนั่น โดนนี้ ชีวิตจะซวย
บางทีก็ไม่ค่อยอยากจะเชื่อเท่าไหร่ บอกตรงๆเบื่อที่จะได้ยินด้วย แต่ความรู้สึกจากการได้ยินคนพูดเรื่องเหล่านั้น
มันก็ทำให้เราคิดและวิตกกังวลจนได้ ทำอะไรก็หวาดระแวงไปหมดเลย คนที่เคยผ่านช่วงเวลานั้นมาก็มาแชร์ประสบการ์ให้ฟัง ยิ่งทำให้คิดหนักเข้าไปใหญ่
ผมก็ไม่มันใจว่ามันเป็นแค่ความเชื่อ เรื่องจริง หรืออุปทานหมู่ กันแน่
เลยอยากทราบว่าคริสเตียน กับ มุสลิม ในทางศาสนาของคุณ มีความเชื่ออะไรแบบนี้บ้างมั้ยครับ ?
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่