Film Portrait review 2015 โพสรูปสาวๆจากกล้องฟิล์ม Medium Format

สวัสดีปีใหม่ครับ

จากที่ผมเคยโพสกระทู้รูปสาวๆกับฟิล์มขาวดำไปเมื่อเดือนพฤศจิกายนปีที่แล้วในกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/34427639

ก็มีเพื่อนในเฟสหลายคนบอกว่าให้โพสรูปจากฟิล์มสีบ้างเพราะดูสดใสกว่าขาวดำ  

วันนี้ก็ขออนุญาตมาตั้งกระทู้โพสรูปสาวๆ จากกล้องฟิล์มที่ถ่ายมาทั้งหมดในปี 2015 ครับ

ปกติผมจะใช้กล้องหลักอยู่ 2-3 ตัวนั่นคือกล้อง Nikon F3/T ซึ่งใช้ฟิล์ม 35มม. ที่หาได้ทั่วไปตามร้านขายฟิล์ม

กับกล้องมีเดี้ยมฟอร์แมท Bronica S2 ซึ่งใช้ฟิล์มประเภท 120 ที่จะมีพื้นที่เนื้อฟิล์มมากกว่าแบบ 35มม.

กระทู้นี้ผมขอโพสรูปจากกล้องฟิล์ม Medium Format 2 ตัวคือ Bronica S2 กับ Bronica EC-TL II

ซึ่ง 2 ตัวนี้การทำงานคล้ายๆกัน ต่างกันที่ตัว S2 เป็นแบบกลไกล้วนไม่มีระบบวัดแสง  ส่วน EC-TL II นั้นเป็นระบบชัตเตอร์ไฟฟ้าและมีวัดแสงในตัวเอง

รูปทั้งหมดที่คัดมานี้ไม่ได้เรียงตามลำดับวันที่ถ่าย  แต่จะคัด 1 รูปจากการถ่ายต่อครั้ง ส่วนใหญ่จะเป็นรูปสีและจะมีขาวดำบ้างนิดหน่อยนะครับ

ฟิล์มสีที่ใช้ก็จะมี Kodak Portra 160, Kodak Portra 400 , Kodak Ektar 100 , Fuji Pro 160S , Fuji Pro 400H  ซะเป็นส่วนใหญ่
บางรูปสีเพี้ยนๆ ก็เพราะเป็นฟิล์มเก่าหมดอายุครับ

ขอบคุณที่รับชม ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัย  หรือถ้ามีอะไรแนะนำก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ สวัสดีครับ

หมดแล้วครับ  ไว้ว่างๆจะตั้งกระทุ้ portrait review จากกล้อง Nikon F3/T อีกรอบครับ สวัสดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่