(Guitar) เคยลองหัดฟิงเกิลสไตล์มาหลายรอบ ทำไมไม่ได้สักที

แปลกนะผมใช้ปิ๊ก เล่นไม่เคยผิดสาย
ไล่สเกล ใช้ปิ๊ก ทำได้อะไรได้หมดไม่ว่า โซโล่ สปีดปิ๊กกิ้ง แท็ปปิ้ง กัดปิ๊ก อะไรที่ใช้ปิ๊ก ทำได้ (แต่ยังสวีฟไม่ได้ หัดมานานและ ยังไม่ได้สักที)
แต่พอมาเล่นนิ้วแล้วมันง่อยๆยังไงไม่รู้
ใช้นิ้วเล่นรู้สึกเสียงมันบอดๆไม่เต็มเสียงยังไงไม่รู้
เพื่อนผมมันเล่นได้มาสอน นี่มิงจะเล่นยากอะไร
ชี้ กลาง นาง มิงประจำอยู่เส้น 3 2 1 เลย สายบน3สายใช้โป้งคุมเสียงเบส
เออ รู้
แต่เวลาเล่นจิง เกี่ยวผิดสาย เสียงบอดๆด้วย
ผมรำคาญเลยใช้ปิ๊กเล่นแทนเลย เสียงเบส1ครั้ง แล้วตามด้วยเมโลดี้ใช่มั้ย มันจะยากอะไร
พอมาใช้ปิ๊ก เล่นได้ ไม่มีปัญหา
แล้วผมก็ลองเล่นแบบเมโลดี้ โดยใช้ปิ๊ก โอเค ไม่ยาก เ้ล่นได้เหมือนฟิงเกิลสไตล์
แต่พอกลับไปใช้นิ้ว แม่มเอ๊ย ไม่ได้
ก็กลับไปเล่นปิ๊กต่อ ผมก็คิดทำไมใช้ปิ๊กแล้วมันลงถูกเส้นฟะ
แต่ทำไมนิ้ว ไม่ได้สักที
เล่นกีตาร์มาหลายปีและ ใช้ปิ๊กทำได้เกือบทุกอย่าง
คือผม เล่น สายร็อค และ เมทั่ล มาตลอดไง
แต่เปลี่ยนเป็นนิ้วปั๊บ แม้แต่การเกาเพลงง่ายๆ ง่อยแดGทุกที

ปล.ตั้งแต่เริ่มหัด ผมก็หัดจากกีตาร์ไฟฟ้ามาตลอด
ช่วงหลังๆหันมาเสพย์แจ๊ส บลูส์ และ พวกคันทรี่
เลย ซื้อโปร่งไฟฟ้า Takamine ตัวเกือบ2หมื่นมา ก็เลยอยากเป็นฟิงเกอร์สไตล์บ้าง
การปั่นกีตาร์ไฟฟ้าโดยใช้ปิ๊กเร็วแม่ม คนละเรื่องกับใช้นิ้วเกาเพลงเลยฟ่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่