ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเรียนออกแบบเฟอร์นิเจอร์ค่ะ

เรียนจบทางสายภาษามาและทำงานมาได้สักพักค่ะ แต่เริ่มสนใจเกี่ยวกับเฟอร์นิเจอร์ อยากจะเปลี่ยนสายงานมาทำงานด้านดีไซน์

ก็เลยลองดูคอร์สระยะสั้นที่เปิดสอนเกี่ยวกับออกแบบพื้นฐาน

แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มเรียนไปทางไหนดีระหว่าง interior design กับ product design ค่ะ

หาข้อมูลเยอะมาก เสิชเจอสถาบันแห่งหนึ่งที่เปิดคอร์สใหญ่สอนเกี่ยวกับออกแบบเฟอร์นิเจอร์โดยตรง
บางสถาบันก็มีเป็นหลักสูตร Diploma แต่ต้องเรียนประมาณ 2 ปี

โดยส่วนตัวยังไม่กล้าลงเป็นคอร์สใหญ่ค่ะ เพราะคอร์สนึงต้องใช้เงินจำนวนมาก กลัวเรียนไปแล้วจู่ๆล้มเลิกกลางคัน ฮ่าๆ

ส่วนที่ Bangkok code ของ KMUTT(ขออนุญาตเอ่ยนาม) ไม่ทราบว่ายังเปิดคอร์ส design ระยะสั้นอยู่มั้ย โทรไปสอบถามแต่ไม่เคยโทรติดเลย

ถ้าเรียนไปสักระยะแล้วเกิดชอบมากๆ คิดว่าจะไปเรียนต่อต่างประเทศค่ะ สนใจเรียนต่อแถบอเมริกากับสแกนดิเนเเวีย

อยากขอคำแนะนำว่าควรเริ่มต้นอะไรเป็นอันดับแรกดีคะ เท่าที่ทราบมา drawing เป็นหลักสำคัญของงานออกแบบ

ต้องไปหาคอร์สเรียนแบบช่างไม้ด้วยใช่มั้ยคะ เพราะเหมือนมันจะเกี่ยวเนื่องกัน

ถ้าจะไปเรียนต่อเมืองนอกเป็นปริญญาโท อยากทราบว่าสำหรับคนที่จบไม่ตรงสายมาถ้าเรามีพื้นฐานมาแล้วทำ portfolio ดีๆทางยูจะรับเรามั้ยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่