อยากทำซุ้มไม้เลื้อย ช่วยแนะนำหน่อย

อยากทำซุ้มไม้เลี้อย แบบในภาพ
กะว่าจะปลูกไม้เลี้อย เช่น ม่านบาหลี
อยากให้มีร่มเงาบังแดดให้ถังเก็บน้ำ
เพราะมันโดดแดดทั้งวัน
พอหน้าร้อนก็ได้อาบน้ำร้อนตลอด

วัสดุก็เป็นโครงเหล็ก
อยากให้แนะนำว่าควรจะใช้เหล็กขนาดเท่าไร

ส่วนระแนงด้านบน
จะใช้ไม้เทียม 10 อันๆละ 150 ซม.
ระยะห่างประมาณ 40 ซม.
ควรจะใช้ไม้ขนาดเท่าไร ยี่ห้ออะไรดี

อยากให้ช่วยประมาณราคารวมวัสดุด้วย
ว่าควรจะอยู่ที่เท่าไร

หรือใครมีข้อแนะนำดีๆ เชิญได้เลย.....

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ใช้เป็นเหล็กกล่องทาสีก็ได้ครับแต่ไม่ควรใช้ไม้จริง
ผมเดิมใช้ไม้จริงไม่นานผุตอนนี้ใช้เหล็กกล่องก็ทนดี
ทาสีน้ำตาลดูคล้ายๆไม้ทำสี
ส่วนต้นไม้ไม่แนะนำม่านบาหลีเพราะรากมันจะชอนไช
ไปทั้วสนาม  รากอากาศจะยาวเร็วต้องตัดบ่อยและตอนฝนตก
ถ้าเราจอดรถใต้ซุ้มจะมีคราบสีน้ำตาลคล้ายๆยางเกาะเต็มรถ
แล้วใบก็จะเรื้อยไปทั่วครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่