รบกวนข้อคำแนะนำในการจัดทริปเที่ยว ห้วยน้ำดัง-ปาย-ปางอุ๋ง ในช่วงปีใหม่ครับ

ผมกำลัง จัดทริปเที่ยว เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอน (เชียงใหม่-ห้วยน้ำดัง-ปาย-ปางอุ๋ง-แม่ฮ่องสอน-ออบหลวง) ช่วงปีใหม่ 30 ธันวา - 3 มกราคม ครับรบกวนดูโปรแกรมผม และช่วยแนะนำหน่อยครับว่าต้องปรับตรงไหนบ้าง อยากเที่ยวเป็นวงกลม เท่าที่หาข้อมูลมา ส่วนใหญ่จะเป็นแบบตามเข็มนาฬิกา (ออบหลวง-แม่ฮ่องสอน-ปางอุ๋ง-ปาย-ห้วยน้ำดัง) แต่ครั้งนี้ผมจัดเป็นแบบทวนเข็ม

รายละเอียด
ขับรถไปเองมีคนขับสับเปลี่ยน 2 คน เป็นรถติด LPG ส่วนตัวเคยขับไปที่ห้วยน้ำดังฝั่งเชียงใหม่มาแล้ว และฝั่งแม่ฮ่องสอนเคยขับไปถึงแค่แม่สะเรียง (ทางมืดมาก) โปรแกรมที่ผมจัดมาเป็นการกะเวลาใน Google บวกเพิ่มไปนิดหน่อยเพราะไปเที่ยวช่วงเทศกาลปีใหม่ทำใจกับเรื่องรถติดไว้แล้ว โดยทริปนี้ผมตั้งใจว่าจะใช้เวลา 5 วัน 4 คืน 30 ธันวาคม - 3 มกราคม ที่พักจองล่วงหน้าแล้วครับยกเว้นที่ออบหลวง คืนแรกนอนห้วยน้ำดัง(เต็นท์) คืนสองนอนปาย(โฮมสเตย์) คืนสามนอนปางอุ๋ง(โฮมสเตย์) คืนสี่นอนออบหลวง  ใจจริงอยากจะแค่ 4 วัน 3 คืน คือยิงจากปางอุ๋งกลับกรุงเทพเลย แต่ผมว่าโหดไปคงขับไม่ไหว รายละเอียดสถานที่เที่ยว และเส้นทางของผมอยู่ด้านหลังนะครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ^^

วันที่ 1
02.00  เดินทางออกจากกรุงเทพฯ
เวลาโดยประมาณ 11.00  ถึงเชียงใหม่หาข้าวกลางวันกิน
เวลาโดยประมาณ 14.30  ถึงห้วยน้ำดัง  และพักค้างคืน

วันที่ 2
เวลาโดยประมาณ 8.30 ออกจากห้วยน้ำดัง
เวลาโดยประมาณ 09.30 - 15.00 เที่ยวในปาย และสถานที่รอบๆ เช่น สะพานประวัติศาสตร์ปาย, พระธาตุแม่เย็น, วัดน้ำฮู, หมู่บ้านสันติชล
เวลาโดยประมาณ15.30 เข้าที่พักในปาย และเดินถนนคนเดินในเวลากลางคืน และพักค้างคืน

วันที่ 3
เวลาโดยประมาณ 05.00 เดินทางดูทะเลหมอกที่หยุนไหล
เวลาโดยประมาณ 08.30 ออกจากปาย
เวลาโดยประมาณ 11.30 - 14.00 ไปเที่ยวลีไวน์รักไทยรีสอร์ท
เวลาโดยประมาณ 15.00 เดินทางถึงปางอุ๋งพักค้างคืน

วันที่ 4
เวลาโดยประมาณ 08.00 ออกจาก ปางอุ๋ง
เวลาโดยประมาณ 09.30 - 11.30 เที่ยวในแม่ฮ่องสอน สะพานซูตองเป้(ไม่รู้ว่าซ่อมเสร็จหรือยัง), วัดพระธาตุดอยกองมู,วัดจองคำ
เวลาโดยประมาณ 14.30-15.30 เที่ยวถ้ำแก้วโกมล
เวลาโดยประมาณ 17.30 แวะสวนบ่อแก้ว และกลางคืนที่ออบหลวง

วันที่ 5
เดินทางกลับกรุงเทพ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่