ถามคนที่ขี่ Bigbike มานานหน่อยคับ

ผมขี่ Ninja 250 อยู่คับ เคยมีความคิดว่าถ้ามีเงินก็อยากจะอัพไปเล่นตัว 600-1000 CC. แต่มาตอนนี้ได้ฟังได้ยินว่าคนรอบข้างที่รู้จักกันที่ขี่ Bigbike ก็มีคนโน้นคนนี้เกิดอุบัติเหตุบ้าง หนักบ้างเบาบ้าง (ผมก็เคยสไลด์หลุดโค้ง ทางลงเขามาครั้งนึงเพราะความคึกคะนอง ดึงองศาโค้งเยอะแต่ยางไม่เกาะ แต่ผมไม่เป็นอะไรเลย รถถลอกนิดหน่อย เพราะใช้ความเร็วไม่มากนัก) ตอนนี้ไม่อยากอัพแล้วคับ ชาตินี้ขอขี่แค่ 250 CC. ผมคิดว่าพอแล้วคับ สำหรับไว้เดินทาง,ท่องเที่ยว

ถ้าขี่ทางไกลผมจะใส่เซฟตี้ครบคับ เสื้อการ์ด หมวก ถุงมือ สนับเข่า

แต่มาวันนี้... ผมเริ่มกลัวกับการขี่รถว่าสักวันจะเป็นอะไรไป เมื่อก่อนตอนได้รถใหม่ๆ ทางโล่งนี่ผมอัดตลอด หลังจากล้มมาครั้งนึง ผมก็เริ่มเปลี่ยนนิสัยการขี่ละคับเพราะเริ่มกลัวแล้ว ขี่ทางยาวผมขี่แค่ 100-120 Km/h ยกคันเร่งเมื่อเจอแยก,ทางกลับรถ ชุมชน ซอย ขี่ช้าเลยคับ

อยากจะถามท่านๆว่าคนที่ขี่ BIGBIKE มานานแล้ว อยู่รอด ปลอดภัย เค้ามีเทคนิคอย่างไรบ้างคับ

แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่