ขอคำแนะนำฝึกเด็กวัย 4 เดือนนอนหลับยาวค่ะ

สวัสดีค่ะ เราเป็นคุณแม่มือใหม่ค่ะ เหนื่อยสาหัสมากกกกก อยู่ต่างประเทศ อยู่บ้านเลี้ยงลูกคนเดียว สามีไปทำงาน
ช่วงนี้ดึขึ้นมากมายเพราะน้องโตขึ้น แล้วก็ได้ยายมาช่วยเลี้ยงค่ะ เวิ่นพอละ เข้าเรื่องดีกั่ว

ตอนนี้น้องเหลืออีกแค่ 3 วันก็จะอายุครบ 4 เดือนแล้วค่ะ
อยากจะฝึกให้น้องนอนหลับยาวตอนกลางคืนโดยที่ไม่ต้องตื่นมาร้องค่ะ ทุกวันนี้น้องเข้านอนประมาณ 1 ทุ่มครึ่งถึง 2 ทุ่มครึ่ง
แล้วจะตื่นมาร้องทุกคืนตอนประมาณตี 4 เรื่อยไปจนกระทั่ง 7 โมงเช้า ก็คือร้องไปหลับไปตลอดทางค่ะ น้องเลิกกินนมมื้อดึกได้เกือบเดือนแล้วค่ะ
ก่อนนอนก็ให้กินนมอิ่มดีค่ะ ประมาณ 5-6 ออนซ์ ส่วนใหญ่จะหลับคาขวดนมไปแทบทุกครั้งก่อนนอน ไม่ได้ให้น้องเรอแต่พอน้องหลับจะอุ้มไว้
ประมาณ 10 นาที แล้วก็อุ้มพาดบ่าอีก 10 นาที แล้วก็จับน้องนอนคว่ำ ช่วงระหว่างที่นอนหลับตั้งแต่ 3 ทุ่มไปจนถึงตี 4 ก็จะมีร้องอิ๊อ๊ะเอ๊าะแอ๊ะบ้าง
แต่ก็หลับต่อด้วยตัวเองได้ค่ะ น้องติดจุกหลอกเวลานอนด้วยค่ะ ตื่นมาไม่เจอจุกในปากก็จะร้อง จะร้องมากหลังจากตี 4 ไปแล้วค่ะ แต่ไม่รู้ทำไมช่วงหัวค่ำจนถึงตี 4 ตื่นมาแล้วหลับต่อได้ สงสัยง่วงจัด เวลาน้องตื่นร้องเราจะรอสักพักประมาณ 5 นาที ถึงจะเข้าหาแล้วเอาจุกหลอกใส่ปากน้องก็จะเงียบ พอเงียบหลับไปได้สักพักก็ตื่นร้องอีก เป็นอย่างนี้ไปจนถึง 7 โมงเช้าได้เวลาตื่นพอดีค่ะ น้องไม่ได้นอนกับแม่ค่ะ แยกเตียงแต่อยู่ห้องเดียวกัน

เงื่อนไขน้องคือ
ต้องอุ้มกล่อมหรือไม่ก็ต้องใส่รถเข็นๆ กันในบ้าน หรือไม่ก็ต้องใส่ baby bouncer โยกๆๆ หรือไม่ก็ต้องมีอะไรมาให้ดูด จะน้ำจะนมหรือจะจุกหลอกก็ว่าไป
ไม่งั้นไม่ยอมหลับค่ะ แม่หัดลูกจนเคยติดหมดทุกอย่าง เวลาง่วงนอนจะงอแงกว่าจะเอานอนได้ก็ต้องหลอกล่อกันไป
สักพักใหญ่ ช่วงกลางวันนอนประมาณสามครั้งๆ ละ ครึ่งชั่วโมง ได้แค่นี้จริงๆ ค่ะ กินนอนค่อนข้างเป็นเวลาถึงจะไม่เป๊ะเวลาเดิมทุกวันแต่ก็ใกล้เคียงค่ะ
แต่ตอนกลางคืนไม่รู้ทำไมช่วงเวลาตั้งแต่ตี 4 เป็นต้นไปจะตื่นมาร้องทุกวัน จะว่าเพราะหิวใช่หรือเปล่าคะ แต่น้องเลิกนมมื้อดึกมาได้เกือบเดือนแล้ว
ตอนที่ยังกินนมมื้อดึกอยู่ก็ร้องเวลานี้เหมือนกันค่ะ ร้องมาตั้งแต่เล็กๆ เลยค่ะ

คำถามคือ
เราควรเลิกจุกหลอกเลยหรือเปล่าคะ ควรหักดิบหรือมีวิธีไหนช่วยแนะนำบ้างคะ
ไม่ควรอุ้มกล่อม ไม่ใส่รถเข็น ไม่ใช้ baby bouncer ไม่ใช้อะไรเลย ถึงเวลานอนจับวางที่นอนเลย ก็ต้องทนฟังลูกร้องใช่มั้ยคะ

จะฝึกให้น้องนอนยาวตลอดคืนอย่างไรดี รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ
พาพันขอบคุณ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่