อยากเป็นครู แต่ไม่มีใบประกอบวิชาชีพ ควรเลือกแนวทางไหนดีค่ะ

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ ชาวพันทิพย์ แนะนำตัวก่อนว่าเรา อายุ 29 ปี ตอนนี้ทำงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่ง เราจบศิลปศาสตร์เอกภาษาอังกฤษ ค่ะ
เสา อาทิตย์เราก้อไปทำงานสอนพิเศษวิชาภาษาอังกฤษที่ โรงเรียนติวเตอร์ แต่เราเองไม่มีใบประกอบวิชาชีพครูนะค่ะ ทำให้เราไปสมัครสอบไม่ได้ ใจเราวางแผนว่าจะออกจากบริษัท มาทำอาชีพครูแบบเต็มตัว ซึ่งเราเคยสอนในโรงเรียนแห่งหนึ่งก่อนมาทำงานบริษัท สอนที่นั้นมา 1 ปี

พอมาวันนี้เรารู้สึกว่างานบริษัทมันไม่ใช่สำหรับเรา เราคิดว่าเรามีควาามสุขกับการสอนมากกว่า เราควรเลือกทางแบบไหนดีค่ะ ขอเพื่อนๆ แนะนำ ติเตียน หรือชี้แนะให้หน่อยค่ะ  บางทีก้อไม่รู้จะถามใครค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบ แนะนำ นะค่ะ  

ใจเราอยากได้คือ 1. เรียนโทใบประกอบวิชาชีพครู หรือ 2. เรียนโทวิชาเอกภาษาอังกฤษ

แบบที่ 1. ปริญญาโท สาขาหลักสูตรและการสอน เห็นว่าเรียนแล้วได้ใบประกอบวิชาชีพครูค่ะ หรือ ควรเรียน ป.บัณฑิต ดีค่ะ แต่เราเองไม่ได้เป็นครูโรงเรีน จึงเรียน ป.บัณฑิต ไม่ได้ เรากลัวว่าไปสมัครเป็นครูโรงเรียนแล้วจะไม่เปิดสอน ป.บัณฑิตนะค่ะ
แบบที่ 2. ควรเรียน ปริญญาโทเอกวิชาการสอนภาษาอังกฤษไปเลย หรือ เรียน ปริญญาโทสาขาหลักสูตรและการสอนดีค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่