[CR] รีวิว บ้าน บ้าน กับ "ลื ม ใ จ ไ ว้ ที่ ... 'ภู ลั ง ก า' ..."

สวัสดีครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้รีวิวอีกครั้งของผม
ภาพทั้งหมดอาจจะไม่ได้สวยอะไรมากครับ แต่งบ้างไม่แต่งบ้าง ส่วนใหญ่ไม่แต่ง 555 ตามประสาบ้าน บ้านของผม
ซึ่งกล้องที่ใช้เป็นกล้องโทรศัพท์มือถือครับ
โดยทริปนี้จะเรียกว่าตั้งใจ ก็คงไม่เชิง เพราะจู่ๆ ก็แบบ "เห้ย! น้อง ไปเที่ยวภูลังกากัน"
แทบไม่ทันได้หายใจออก น้องๆ มันก็ตอบกลับมาทันทีว่า "ไปพี่!"
นั่งตกลงเรื่องเวลาได้สักแปป สรุปได้ว่า วันเสาร์ที่จะถึงนี่เลยละกัน โอเค ลุย!

พวกเราเป็นนิสิต ม. แห่งหนึ่งใน จังหวัดพะเยาครับ
การเดินทางเลยไม่ได้รีบร้อนอะไรมากมาย
นัดกันประมาณ 11 โมง แวะกินข้าวเที่ยงเสร็จก็เดินทางกัน
โดยจุดหมายแรกที่จะไปคือ ภูลังกา รีสอร์ท ที่พักของเรา

ความรู้นิดนึง...
วนอุทยานภูลังกาอยู่ในท้องที่อำเภอเชียงคำและอำเภอปง จังหวัดพะเยา อยู่ในเขตป่าสงวนแห่งชาติป่าน้ำเปื๋อย
ป่าน้ำหยวนและป่าน้ำลาว และป่าสงวนแห่งชาติป่าแม่ยม มีเนื้อที่ประมาณ 7,800 ไร่
เป็นภูเขาสูงชันอยู่ในเทือกเขาสันปันน้ำ วางตัวอยู่ในแนวตะวันออก-ตะวันตก สูงจากระดับน้ำทะเลปานกลาง ประมาณ 900-1,720 เมตร

วิวข้างทาง ทางไปภูลังกาครับ
อันนี้ใกล้ถึงละ อีก 10 20 หรือ 30 กิโล นี่แหละ! (จำไม่ได้ 55555)

แต่ละคนก็เซลฟี่ กรุ้ปช็อตกันไป

ถึงแล้วครับ 'ภูลังกา รีสอร์ท'
กับฉายา ที่พักหลักร้อย วิวหลักล้าน
แต่งานนี้ พกเตนท์มาเองเลยเสียค่าใช้จ่ายคนละ 120 บาท (ถ้าจำไม่ผิด) ครับ

ไปถึงก็จัดแจงหาที่กางเตนท์
แล้วหาข้าวกิน สั่งอาหารที่รีสอร์ทครับ
ราคาก็พอรับได้ แต่เรื่องความอร่อยขอผ่านๆไปละกันครับ ฮ่ะๆๆ
ตอนไปก็บ่ายแก่ๆละครับ เลยว่าจะขับรถเล่นแถวนั้นสักหน่อย
เลยได้มีโอกาส แว้บไปที่ "อุทยานแห่งชาติถ้ำสะเกิน" ครับ อยู่ใกล้ๆกันเลย

ถ้าคุณมองลงมาจากภูลังกา รีสอร์ทเราจะเห็นหมู่บ้านใช่มั้ยครับ
จะบอกว่าตรงนั้นคือเขต จังหวัดน่านละ
แล้วถ้ำสะเกินก็อยู่ตรงนั้นแหละครับ ฮ่าๆๆ
ขับรถไม่นานมากก็ถึงแล้ววววว ไปดูรูปเลยละกันครับ

น้ำตกผาธาร ชั้นที่ 1

ที่จริงมีหลายชั้นมากๆ แต่ก็ต้องเดินขึ้นดอยไปอีกสูงมากๆ
เหนื่อยครับ บอกตรง เดินขึ้นถึงชั้น 2 หอบรับประทานกันหมด
แถมไม่ค่อยมีน้ำด้วย แต่โขดหินสลับๆกันสวยงามดี (ลืมถ่ายรูปมา)
ความจริงแล้ว อุทยานแห่งชาติถ้ำสะเกิน มีแหล่งท่องเที่ยวหลายที่มากครับ
แต่เนื่องจากว่าทางอุทยานยังไม่ได้เปิดให้บริการอย่างเป็นทางการ เลยอดชม

กลับที่พักกัน...

เย็นนั้นบอกเลยว่าพลาดที่ไม่ได้เตรียมอาหารสดมาปิ้ง ย่าง กันด้วย
คือเห็นเตนท์ข้างๆ เค้าปิ้ง ย่าง กันอร่อย
ถามว่าแคร์ หึ๊ เรามีกล้วย! ที่ซื้อมาจากหมู่บ้าน 5555 (จุดๆนั้น อิจแรง)

สำหรับคืนนั้น อากาศก็เย็นสบายครับ ไม่ถือว่าหนาวมาก
นั่งเม้ามอย หอยสังข์ สากกระเบือ ยันจิ้งหรีด
ก็เข้านอนกัน เพื่อรอดูพระอาทิตย์ขึ้นตอนเช้าาาา....

ผมตื่นประมาณตี 5 กว่าๆ ก็เจอภาพนี้ครับ
(ที่จริงตั้งปลุกตี 4 สรุปปิดแล้วหลับต่อ555)
เลยรีบไปปลุกน้องๆ มาดูพระอาทิตย์ขึ้นกัน
เตนท์อื่นๆ ก็ทะยอยกันออกมาชมเหมือนกัน

ภาพค่อนข้างเยอะครับ ขอเลือกๆมาละกัน

อันที่จริง ติดต่อรีสอร์ทเพื่อจะขึ้นไปดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ ยอดภู ครับ
แต่ติดที่ว่า ไม่มีนักท่องเที่ยวขึ้นไปตอนเช้าเลย ถ้าไปกันเองตัวหารก็น้อย มันแพ๊งงง
ก็เลยอดกันไปกัน

เลยนั่งดูพระอาทิตย์ขึ้นที่รีสอร์ท
แล้วกินข้าวเช้ากันที่รีสอร์ท (ข้าวเช้าฟรีครับ เป็นข้าวต้ม ง่ายๆ)

ได้เวลาอันสมควรก็เก็บเตนท์ เดินทางต่อ...
แล้วน้องๆ ก็แย้งมาว่า "พี่ ไหนๆก็มาแล้ว ลองไปแวะที่ วนอุทยานฯ ภูลังกา ดูดีไหม? เผื่อมีรถขึ้น"
ผมก็ตกลงไป จะบอกว่า ทางไป วนอุทยานฯ เอาเรื่องทีเดียว โค้งๆ ชันๆ น้องๆนี่ลุ้นกันสุดตัว

ก่อนจะถึงตัว วนอุทยานฯ ภูลังกา ก็จะมี โครงการหลวงเกษตรปังค่าครับ
เป็นโครงการในพระราชดำริฯ เกษตรบนพื้นที่สูง ผมไม่ได้แวะ เลยไม่มีรูป

พอไปถึง ก็เจอกับพี่ๆ เจ้าหน้าที่ครับ พี่เค้าก็บอกว่า ต้องใช้โฟวิวขึ้นอย่างเดียว
ถ้าจะเดินขึ้น ก็ประมาณ 4 กิโลเมตรครับ
ผมกับน้องๆ เลยตัดสินใจ จะเดินขึ้น! แค่ 4 กิโลเมตรเอง!!

เดินไปได้ถึงทางขึ้น ก็มีพี่อีกกลุ่มลงมาพอดี เค้าบอกว่า รถขึ้นได้อยู่น้อง
แต่ได้แค่จุดจอดรถ ที่ห่างจากนี่ไปอีกประมาณ โลนึง
ในใจคิดว่า ย่นระยะเดินได้โลนึงก็ดีวะ 5555

เริ่มต้นเดินทางครับ!!

เดินมาได้ระยะนึง ละครับ เจอป้ายนี้
รูปเบลอ อย่าว่าเลยครับ แข้งขา มือ นี่สั่นไปหมดละ5555
บรรยากาศระหว่างทางก็เย็นสบายมากๆครับ ต้นไม้ ดอกไม้ป่า นี่เพียบ

วิวระหว่างทาง

เดินมาเรื่อยๆ สภาพป่ากลายเป็นป่าสนเกือบทั้งหมดครับ

ถึงแล้วครับบบบ!! จุดนี้เป็นจุดที่รถสามารถมาถึงได้
แล้วเดินต่ออีก ประมาณ 800 เมตร ก็ถึงยอดภูแล้ว
..แต่ตูเดินมา.. 555555

ยอดภูนมเลี้ยวขวา 100 เมตร
ลานหินล้านปีเลี้ยวซ้าย 350 เมตร
ยอดภูลังกาเลี้ยวซ้าย 400 เมตร

ไปชมภาพกันยาวๆ ครับ รีวิวมาถึงตรงนี้ ก็เหนื่อยแทนตัวเองที่เดินไปได้ยังไง 555

ยอดภูนม

ตรงนู้นน คือยอดภูนม ... กำลังเดินขึ้นยอดภูลังกา กา กา

ถึงแล้วครับบบบ ยอดภูลังกา หายเหนื่อยแป๊ปปป...

ภาพสุดท้ายนี่สะเทือนใจผมมากครับ ป่าหายหมด
หันหน้าไปทางหนึ่งเจอวิวสวยๆ หัวหลังมาเจอแบบนี้ เศร้าครับ

โอเค เอาเป็นว่า ขอทำใจขากลับแป๊ป เพราะหลังจากถ่ายรูปเสร็จ
อาการเมื่อยขามันก็มา ขากลับนี่แทบอยากจะกลิ้งลงกันเลยทีเดียว
---------------------------------------------------------------------------------------
ถ้าหากว่า รีวิวนี้ มีการผิดพลาด ข้อบกพร่อง หรืออะไรที่ไม่สมควร ก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

----------------------------------------------------------------------------------------
จบทริป
ชื่อสินค้า:   ภูลังกา พะเยา
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่