รอยรั่วประปาที่โบกปูนทับไปแล้วสามารถแก้ไขได้ไหมครับ?

คือท่อประปาบ้านผมฝังอยู่ใต้พื้น ปูน ตั้งแต่มิตเตอร์หน้าบ้านยันในบ้าน อยู่ใต้พื้นปูนหมด
ซึ่ง ด้านหลังบ้านมีการทรุดตัว คาดว่าน่าจะทำให้ท่อประปาแตกรั่วซึม ส่งผลให้ปั้มทำงานเป็นช่วงๆ(แรงดันตก)
ผมตรวจสอบ ก๊อกในบ้านทุกจุด ชักโครกทุกจุด ปกติดีไม่มีรั่วซึม

ถ้าท่อประปาแตกใต้พื้นปูน รบกวนสอบถามผู้รู้ครับ
1. แก้ไขโดยการเจาะพื้นปูนแล้วตัดต่อใหม่ได้ไหมครับ ถ้าท่อถูกพื้นปูนโบกทับไปเป็นเนื้อเดียวกันไปแล้วนะครับ ?
2. ถ้าข้อที่ 1 ทำไม่ได้เราจะต่อตรงจากท่อมิตเตอร์หน้าบ้านยังไงครับ ถ้าตลอดแนวจนถึงเข้าบ้านโบกปูนหมดนะครับ (จะไปงัดท่อกันตรงไหนได้เมื้อทุกจุดถูกปูนทับไปแล้ว) ?
3. ถ้าข้อ 2 สามารถทำได้ ผมควรโทรไปจ้างประปา ทำให้ดีไหมครับ เค้ามีบริการไหมครับ ?
ขอบคุณมากครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น