ถอนฟันแท้ตอนอายุ 16 ยังจะมีฟันขึ้นใหม่ได้อีกหรือ

กระทู้คำถาม
ลูกเราอายุ 16 ปี ไปถอนฟัน 2 ซี่ (กรามซี่ในสุด) ลักษณะฟันที่ถอน เคยปวด เนื้อฟันแตกแหว่งๆ อีกซี่ตรงกลางโบ๋ มีเนื้อปูดขึ่นมาด้วย หมอบอกว่าเป็นฟันแท้ทั้ง 2 ซี่ ก่อนถอนเราถามเรื่องจัดฟัน พอถอนเสร็จหมอบอกรอฟันซี่ใหม่ขึ่นก่อนค่อยมาจัด(เรางงซิค้ะ) ก็หมอบอกว่า2 ซี่ที่ถอนไปคือฟันแท้นะ แล้วยังจะมีฟันขึ่นได้อีกหรือ แต่ฟันซี่สุดท้ายที่เขาเรียกฟันคุดลูกเรายังไม่ขึ้นค่ะ เคยอ่านกระทู้อื่นบอกว่าไปถอนฟันมาตอนอายุ 20 พอ 2 ปีผ่านไปฟันขึ่นมาใหม่(ขอให้เป็นแบบนั้น)
     เป็นไปได้ไหมว่า  ฟันซี่ที่ถอนไปเป็นฟันน้ำนม
     เป็นไปได้ไหมว่า  ฟันคุดอาจจะขึ่นมาสวยตรงเหมือนฟันปกติ

ใครเคยมีประสปการหรือเคยได้ยินช่วยเล่าให้ฟังหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่