*ด่วน* ยึดพาสปอร์ตสถานทูตอเมริกา

สอบถามค่ะเผื่อมีใครเคยเจอเคสแบบนี้

เพื่อนเรากลับไทยไปขอต่อวีซ่านักเรียนเพื่อกลับมาเรียนต่อโทให้จบ คือน้องเค้าวีซ่าหมดตั้งแต่ปีที่แล้วแต่กลับไทยไปต่อวีซ่าไม่ได้เพราะเริ่มเรียนโทแล้วทางโรงเรียนไม่ให้ลากลับไป จนตอนนี้เรียนมาได้ 1 ปีเลยกลับไปไทยค่ะ

วันนี้น้องเค้าไปสถานทูตแล้วเจอ จนท. คนไทยก่อน เค้าก็ถามว่ามาต่อวีซ่านักเรียนใช่มั๊ย ขอดูเอกสาร ถามว่าเคยหยุดเรียนรึเปล่า น้องไม่เคยหยุดเรียนค่ะ เรียนต่อเนื่องมาโดยตลอด พอเรียนภาษาจบก็มาต่อโทเลย  จนท.ก็บอกว่าเดี๋ยวจะติดต่อกลับไป โดยที่ไม่ได้สัมภาษณ์กับกงสุล แล้วเค้าก็ยึดพาสปอร์ตไปด้วย โดยที่ไม่ได้บอกว่าผ่านหรือไม่ผ่าน

แล้วยังงี้มันคืออะไรคะ ?? น้องงง เราก็งง ไม่เคยเจอเคสแบบนี้ ตอนแรกน้องนึกว่าผ่านแล้ว ดีใจไปแล้วด้วย พอมาคุยกันอีกทีเลยได้ความว่าอย่างงี้ เราสงสัยว่ายังไม่ผ่าน ยังไงก็น่าจะต้องสัมภาษณ์อีกที ยังไงใครรู้รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่