ฟิล์ม 3M FX20 กับ FX15 มันต่างกันแค่ไหนในเรื่องการถอยรถในเวลากลางคืนครับ

กระทู้สนทนา
กำลังตัดสินใจจะลอกฟิล์มเก่าที่ติดมาเป็น 10 ปีทิ้ง เป็นฟิล์มใสทั้งคัน ชอบตรงที่ทัศนวิสัยดีเยี่ยม แต่ไม่มีความเป็นส่วนตัวเลยครับ
แล้วจะติดฟิล์ม 3M Smart Series เข้าไปแทน (รถเก่าแล้วไม่อยากใช้ฟิล์มแพง)
บานหน้า FX35 เต็มบาน
รอบคัน FX20
(ไม่อยากได้แบบปรอทครับ)

แต่เห็นหลายคนบอกว่า FX20 มันใส ตอนกลางวันมองจากภายนอกเข้ามาเห็นคนข้างในชัดเจน
เลยพิจารณา FX15 อีกตัว (เห็นว่าเป็นรุ่นใหม่ที่ไม่มีใน Catalog แต่มีรับติดตามร้าน ความเข้มอยู่ระหว่าง FX20 กับ FX5)

ไม่เคยใช้ฟิล์มของ 3M มาก่อน
อยากทราบว่า ถ้าติดบานหน้า FX30
รอบคัน FX20 กับ FX15 เวลาถอยรถที่มืดๆตอนกลางคืน จะเกิดอุปสรรคต่างกันแบบมีนัยสำคัญไหมครับ

เช่นว่า FX20 เวลาถอยรถตอนกลางคืน มองกระจกข้างเห็นได้ชัดเจนพอสมควรไหม ต้องเปิดกระจกข้างรึเปล่า
ถ้าเป็น FX15 เวลาถอยรถเวลากลางคืน มันมืดจนต้องเปิดกระจกข้างออกมาดู รึเปล่าครับ และตอนดูกระจกมองหลังมืดไปไหม

ผมเป็นคนสายตาสั้นเล็กน้อย (-200) แต่ไม่ได้ใส่แว่น ไม่อยากยุ่งยากต้องมาเปิดกระจกข้างเวลาถอยรถ
แต่ก็อยากได้ความเป็นส่วนตัว มองไม่เห็นจากข้างนอกชัดเจนครับ เลยไม่รู้ว่าท่านที่เคยใช้ FX20 กับ FX15 มา มันเป็นยังไงบ้างครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่