สอบถามการขอวีซ่าเชงเก้น multiple entry จากสถานทูตเยอรมัน

มีคนเคยได้วีซ่าเชงเก้น multiple entry จากสถานทูตเยอรมันมั๊ยคะ ต้องเตรียมเอกสารอะไรเป็นพิเศษหรือเปล่าคะ

พอดีปีหน้ามีแพลนไปยุโรป 2 ครั้งค่ะ ตอนเดือนเมษายนกับเดือนตุลาคม เป็นแบบ tourist visa ทั้ง 2 ครั้ง

รอบแรกมีตั๋วเครื่องบินเรียบร้อยแล้วค่ะ เดินทางช่วงสงกรานต์ 8 วัน ไปกับสามี 2 คน เที่ยวเฉพาะในเยอรมัน
มีประกัน ห้องพัก ใบจองเช่ารถยนต์ ใบรับรองการทำงาน statement และ itinerary และเอกสารอื่นๆ ที่อยู่ใน list แล้ว

รอบที่ 2 เดินทางประมาณต้นตุลาคม ประมาณ 12 วัน อันนี้ไปกับสามี พ่อแม่เรา และพ่อแม่สามีค่ะ
ไปอิตาลี สวิส +/- เยอรมัน ให้สายการบินออกตั๋วแบบไม่จ่ายเงินให้แล้ว ไปกลับมิลาน
ใบจองห้องพักจาก booking ไปแบบ free cancellation, ประกัน, itinerary

แต่ใบจองเช่ารถยนต์ยังไม่มีค่ะ เพราะยังรอโปรตั๋วเครื่องบิน เลยยังไม่ได้วันที่จองรถที่แบบ definite (จะเช่ารถทั้งทริป)
ส่วนในเรื่องประกันว่าจะจ่ายเงินไปก่อน ถ้าเปลี่ยนวันเดินทางค่อยไปเสียค่าธรรมเนียมการเปลี่ยนวันเอา

เราเคยขอวีซ่าจากสวิส ออสเตรีย อิตาลี ทุกที่ที่ขอไปให้แบบวันตรงเดะเลยค่ะ
ส่วนของแฟนเคยไปขอที่เนเธอร์แลนด์ เค้าให้แถมมาตั้งปีครึ่งแหนะ

รอบนี้เลยอยากได้แบบ multiple entry ให้ถึงเดือนตุลาคม จะได้ไม่ต้องไปขออีก
สอบถามผู้ที่มีประสบการณ์หน่อยค่ะ อยากลองทำให้ดีที่สุดก่อน ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

1. ต้องเตรียมเอกสารอะไรเป็นพิเศษมั๊ยคะ นอกจากที่เค้าบังคับให้เตรียมไป
หรือถ้ารอบที่สองตอนเดือนตุลาคม เราทำ plan ว่าไปเที่ยวเยอรมันอีกรอบ จะทำให้เค้าเห็นใจออก multiple entry มากกว่ามั๊ยคะ
หรือถ้าสามีเคยไปเยอรมันมาก่อน แต่ใช้พาสปอตราชการเข้า ควรเตรียมไปด้วยมั๊ยคะ เค้าจะได้รู้ว่าเราประวัติดี ไม่เคยหนีเข้าเมืองเค้า 555

2. ถ้าสมมติเราได้วีซ่า multiple แล้ว ตอนเดือนตุลาเราไม่ต้องไปขอวีซ่าใหม่ แล้วพ่อแม่ค่อยไปขอจากสถานทูตอิตาลี
ถ้าพ่อแม่เรา กับพ่อแม่สามีแทบไม่มีรายได้จากแล้ว (เกษียณหมดแล้ว) แต่เรากับแฟนจะเขียนจม เป็น sponsor ให้
จะทำให้พ่อแม่เรากับสามีขอวีซ่ายากขึ้นมั๊ยคะ หรือรอขอพร้อมๆ กันจะง่ายกว่า

ขอบคุณมากค่ะ ขอเป็นไอเดียก่อน ถ้าเค้าไม่ให้ก็ไม่เป็นไร แค่อยากลองดูก่อน
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่