สามีใหม่ต้องการรับรองบุตรที่เกิดจากสามีเก่าของเรา สามารถทำได้มั้ยคะ

ตามหัวเรื่องเลยค่ะ  พอดีเราเลิกรากับสามีเก่าได้ 10 กว่าปีแล้ว  ปัจจุบันบุตรสาวอายุ 15 ปีแล้วค่ะ
สามีใหม่ซึ่งอยู่ด้วยกันมา 11 ปี ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน  (แต่สามีใหม่คิดว่าจะไปจดทะเบียนสมรสด้วยทีเดียวเลย)
สามีต้องการที่จะจดทะเบียนรับรองบุตรสาวของเรา  สามารถทำได้มั้ยคะ
กับพ่อของเด็กก็ไม่ได้ติดต่อกันเลยค่ะ  ปัจจุบัน เราและบุตรสาวเปลี่ยนชื่อ นามสกุล ใหม่แล้วค่ะ
(นามสกุลของตัวเองที่ตั้งขึ้นใหม่ ไม่ใช่นามสกุลสามีใหม่)  
ถ้าสามารถจดทะเบียนรับรองบุตรได้ จำเป็นต้องเปลี่ยนนามสกุลมั้ยคะ
แล้วมีขั้นตอนอย่างไรบ้างคะ  รบกวนผู้รู้ด้วยนะคะ   ขอบคุณมากค่ะ

ปล.ถ้าแท๊กผิดห้องต้องขออภัยด้วยนะคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
สามีใหม่ และบุตรสาวของท่าน มิได้มีความเกี่ยวพันกันทางสายเลือด
จึงไม่สามารถทำการจดทะเบียนรับรองบุตรได้
ทำได้เพียงการจดทะเบียนรับเป็นบุตรบุญธรรม
ขอให้โชคดีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่