กลัวการพูดภาษาอังกฤษกับคนไทย

ส่วนใหญ่เพื่อนๆ ที่ฝึกฝนทักษะภาษาอังกฤษโดยเฉพาะการพูดจะกลัวมากๆ กับการพูดภาษาอังกฤษกับชาวต่างชาติ
ซึ่งก็เป็นเรื่องปกติสำหรับหลายๆ คนนะคะ

แต่สำหรับเจ้าของกระทู้แล้วกลับตรงกันข้ามค่ะ คือ กลัวการพูดภาษาอังกฤษกับคนไทยด้วยกัน

เมื่อใดก็ตามที่เจ้าของกระทู้คุยกับคนต่างชาติ ถึงแม้จะไม่เป๊ะแกรมม่า แต่ก็พูดได้อย่างเป็นธรรมชาติ และรู้สึกไม่กังวลที่จะใช้ภาษาอังกฤษ
และก็มักได้รับคำชมอยู่บ้างว่าพูดได้อยู่ในระดับที่ดีทีเดียว

แต่เมื่อใดก็ตามที่ต้องพูดภาษาอังกฤษกับคนไทยด้วยกัน เช่น ประชุมกับลูกค้าต่างชาติต่อหน้าเจ้านายคนไทย หรือแม้กระทั่งการสัมภาษณ์งาน
เป็นภาษาอังกฤษ กับคนไทย กลับรู้สึกไม่สบายใจ อึดอัด ไม่เป็นตัวของตัวเอง พูดได้ไม่เป็นธรรมชาติ กังวลแกรมม่า สร้างประโยคไม่ถูก จนบางครั้งลืม
สาระสำคัญของการสนทนาไปชั่วขณะ กลายเป็นคนละคนไปเลย

เหมือนกับว่าเราไม่กลัวที่จะโดนคนต่างชาติตำหนิเรื่องความสามารถทางภาษาแต่กลัวคนไทยด้วยกันนี่เองหละ

มีใครเป็นเหมือนกันบ้างไหมคะ และเราเองควรปรับทัศนคติสำหรับตรงนี้อย่างไร คือเราเองอยากที่จะใช้ภาษาอังกฤษได้ทุกสถานการณ์และกับ
ทุกๆ คน ได้อย่างเป็นธรรมชาติถึงแม้จะไม่แกรมม่าเทพอะไรมากมาย

อยากทราบความเห็นของเพื่อนๆ โดยเฉพาะคนไทยที่เก่งภาษาอังกฤษค่ะ เวลาต้องทำงานหรือสัมภาษณ์งานกับคนที่ไม่เก่งอังกฤษมากนัก
จะรู้สึกอย่างไรกับคนๆ นั้นค่ะ

วันศุกร์นี้จะไปสัมภาษณ์งานรอบที่สองเป็นภาษาอังกฤษกับคนไทยด้วยค่ะ ก็พยายามทำใจให้สบายอยู่ แค่คิดว่าไปสัมภาษณ์ให้สนุกค่ะ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่