ช่วยด้วยครับ!! ไอโฟนหาย แล้วมีภาพคนอื่นในphoto stream

คือเรื่องของเรื่องนะครับ  ไอโฟนผมเคยหายไปเมื่อต้นเดือนกรกฎาคมปีที่แล้ว ที่เชียงใหม่ครับบ้านเกิดผมเอง ตอนนี้ยังไม่ได้คืน  ซึ่งในช่วงแรกๆผมก็ตั้งค่าใน find my iphone ให้ตามเครื่องของผม แล้วแอพก็เคยเด้งขึ้นมาว่าเจอไอโฟนผมอยู่แถวๆบ้านพักคนงานพม่า ตอนนั้นผมตามไปแล้วแต่ปรากฎว่าพอไปถึงสัญญาณก็หายไปจึงทำอะไรไม่ได้  ไปแจ้งความก็อย่างที่ทราบกันว่าคงตามหาเจอยาก  ผมจึงถอดใจไปแล้ว คิดว่ายังไงซะก็คงไม่ได้คืนละ

แต่มาเมื่อกี้นี้ผมนั่งดูรูปใน ipad ผมเล่นๆ ซึ่งในไอแพดผมกับไอโฟนใช้  apple id เดียวกัน ปรากฎว่ามีรูปใครไม่รู้ขึ้นมาใน photo stream ใน ipad ผม ผมก็ตกใจว่าเห้ย รูปใครฟระ  ไม่เคยรู้จักใครหน้าตาแบบนี้  แถมในรูปยังเป็นภาษาต่างชาติ ซึ่งผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นภาษาพม่าแน่ๆ (มีภาพประกอบ)

ยังไม่จบแค่นั้นครับ ยังมีภาพที่ยืนยันชัดเจน ว่าอยู่ที่เชียงใหม่

ผมจึงกลับไปเช็ค find my iphone อีกครั้งปรากฎว่าเครื่องผม offline  ตามหาเครื่องไม่ได้เหมือนเคย

คือสิ่งที่เกิดขึ้นนี้ เป็นไปได้มั้ยครับว่าจะเกิดจากคนที่ใช้ไอโฟนผมที่หายถ่ายรูปตัวเอง

ถ้าเป็นไปได้จริงๆผมจะจัดการยังไง หรือควรทำยังไงดีครับ

ใจนึงก็อยากได้คืนนะครับ

*แก้ไข sensor ภาพเพิ่มเติมครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่