ช่วยแนะนำ กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ระหว่างYamahaกับCrafterหน่อยครับ

ช่วยแนะนำ กีต้าร์โปร่งไฟฟ้า ระหว่างYamahaกับCrafterหน่อยครับ

เป็นมือสมัครเล่นครับ  
พอจะดีดได้บ้างแล้ว แต่ไม่เคยมีกีต้าร์เป็นของตัวเอง ปกติจะยืมเพื่อนมาเล่นตลอด
เน้นดีดเล่นๆ ส่วนเหตุผลที่อยากได้กีต้าร์ที่เป็นไฟฟ้า เพราะเห็นตัว iRigที่ใช้ต่อกับแอพลิเคชั่นแล้วรู้สึกว่า มันน่าจะมีอะไรสนุกๆให้เล่นอีกเยอะ

ผมไปดูมาสองที่ ที่เซ็นทรัลเวิร์ล เดินดูหลายร้าน เจอแต่กีต้าร์แพงๆ แต่ถูกใจร้านGuitar Room
เพราะมีกีต้าร์ในราคาที่เราพอจะเอื้อมถึง คนขายเขาแนะนำเป็นตัว Crafter HDC 1000 SEQ/NT ราคา 7,920บาท
คนขายเขาก็แนะนำว่า ตัวนี้เสียงดี แถมมีEQด้วย ถ้าในระดับเดียวกับFX310AของYAMAHA คนขายเขาบอกว่า เขาแนะนำตัวนี้มากกว่า
(แต่ก็ไม่รู้เชื่อได้มากน้อยแค่ไหนนะครับ เพราะในร้านเขาขายแค่ crafter กับ tayler)

จากนั้นก็มาดูร้านYamahaแถวๆตึกมณียา BTSชิดลม
Yamaha FX310A เห็นมีคนแนะนำเยอะ ก็เลยไปหาดู
เหลือตัวสุดท้ายของร้านพอดี ราคาอยู่ที่8,500บาท ลด15% เหลือ7,200บาท

เลือกไม่ถูกเลยครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่า Crafterมันดีมั้ย?
ถามพนักงาน2คน คนนึงบอกผลิตจากจีน คนนึงบอกผลิตจากเกาหลี
(คนทั่วไป เวลาได้ยินว่าผลิตจากจีน แน่นอนครับ ห่วงเรื่องคุณภาพ กลัวเป็นของก๊อป แต่ก็ไม่รู้หรอกนะ ว่าyamahaผลิตจากจีนด้วนหรือเปล่า)

ตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้ครับ ว่าจะซื้อรุ่นไหน จากร้านไหน

ใครมีร้าน หรือกีต้าร์ตัวไหนที่พอจะแนะนำให้บ้างครับ? งบไม่เกิน10,000 (ถ้าไม่เกิน8พันจะอยู่ในระดับที่พึงพอใจอย่างมากครับ)

ปล.ตั้งใจซื้อครั้งเดียว ตัวเดียว จะเล่นจนกว่าจะพังครับถึงจะเปลี่ยน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่