[CR] เกร็ดเล็กๆน้อยๆ ในการขับรถท่องเที่ยวใน Poland และการเดินทางใน Berlin + Warsaw

หลังจาก ที่ผมเคย Review
##เกร็ดเล็กๆน้อยๆ ในการขับรถเที่ยว Germany , Austria , Hungary , Slovakia , Czech ##
ไปแล้วเมื่อปีที่แล้ว
################################
http://pantip.com/topic/31858434
################################

ปีนี้ได้มีโอกาส ขับไปเที่ยวใน Poland หลังจากก่อนไปพยายามหาข้อมูลใน pantip แล้วไม่ค่อยจะมี
สำหรับประเทศนี้เลย เมื่อกลับมาแล้วเลยอยากจะ Share ให้เพื่อนๆในนี้กันนะครับ

##ขออนุญาตนำเสนอ เกร็ดเล็กน้อยสำหรับการขับรถเที่ยว Poland## (แอบ + รูปนิดเพื่ออรรถรสในการชมนะฮะ)
เมืองหลักๆ รอบนี่ก็จะเป็น
BERLIN - POZNAN - WARSAW - CZESTOCHOWA - KRAKOW - AUSCHWITZ - WROCLAW - DRESDEN

รอบนี้ผมได้เช่ารถจาก AVIS เช่นเดิม จาก Munich และขับเข้า Poland และคืนรถที่ Munich เวลาทั้งหมด 9 วัน
(ช่วงวันที่ 9OCT15 -19OCT15)
สำหรับเรื่องการรับคืนรถ , ใบขับขี่ ฯลฯ ตามไปได้ที่กระทู้ด้านบนเลยนะครับ คงไม่พิมพ์ซ้ำ

รถยนต์
รถของเรา Trip นี้เป็นรถ 7 ที่นั่งสำหรับ 6 คนครับ
Fiet Freemont 2.0 AT รถใหญ่ได้ใจมากครับ ที่สำคัญจองได้ราคาถูกสุดๆ 375 EUR ตลอด Trip
(แต่จ่ายจริงน้อยกว่านั้นอีกนะครับ เดี๋ยวมาว่ากันตอนหลัง อิอิ)

แอบเจอหิมะนิดนึงครับ ยิ้ม

Plan ขับรถเที่ยว และระยะทางในแต่ละวัน ก็ประมาณนี้ครับ

Day 1 Munich(Germany) , Berlin นอน Berlin (580KM)
Day 2 Berlin
Day 3 Poznan (Poland) นอน Poznan (260KM)
Day 4 Warszawa (Poland) นอน Warszawa (310KM)
Day 5 Krakow (Poland) นอน Krakow (357KM)
Day 6 Wroclaw (Poland) นอน Wroclaw  (288KM)
Day 7 Dresden (Germany) นอน Dresden (272KM)
Day 8 Ingolstadt (Germany) นอน Ingolstade (367KM)
Day 9 Munich (Germany) นอน Munich (90KM)
Day 10 กลับ BKK จาก Munich

ประมาณทั้งสิ้น 2,500 KM (ขับจริงประมาณ 2,700 KM ได้)
ค่าน้ำมันตลอด Trip ประมาณ 12,000 บาทนะครับ

Day1
      - จากสนามบิน Munich ผมตรงดิ่งไป Berlin เลย ประมาณ 580 KM ควรจะ ใช้เวลาขับไม่เกิน 5 ชม
(เพราะทางด่วนที่นี่ไม่จำกัดความเร็ว) แต่ผมใช้เวลาถึง 8 ชั่วโมงกว่าเลยทีเดียว รถบน Autobanh วันนี้เยอะสุดๆ
ทำให้ต้องเปลี่ยนแผนเที่ยวพอสมควร ใน Berlin ผมจอดรถทิ้งไว้ที่โรงแรมแล้ว ใช้บริการ Public Transport
ของ Berlin เอา โดยเราซื้อ Day Ticket Berlin Zone AB ราคา 6.90 EUR สามารถซื้อได้จากตู้อัตโนมัติ
Transportation ของ Berlin นั้นครอบครุมทุกพื้นที่ที่เป็นแหล่งท่องเที่ยวเลยทีเดียว โดยผมใช้บริการทั้ง metro
และ Tram ตามสถานที่ที่ต้องการจะไปครับ

หน้าตาตั๋ว Day Ticket Berlin 2 Zone

Transportation ของ Berlin ครอบคลุมทุกพื้นที่จริงๆครับ

Day3
    - วันนี้ขับจาก Berlin ไป Poznan ประเทศ Poland โดยข้ามแดนจากเยอรมัน ทางเมือง Frankfurt oder ระยะทาง 260 KM
ใช้เวลา 2 ชั่วโมงครึ่ง

โดยจะมีแม่น้ำ Odra เป็นเส้นแบ่งพรมแดน
สพานนี้แหละครับ ข้ามไปก็เข้าเขตโปแลนด์แล้วครับ

เมื่อข้ามไปแล้วจะมีด่านตรวจ แต่ไม่ได้ตรวจใดๆทั้งสิ้นนะครับ ขับผ่านไปได้เลยครับ

เมื่อข้ามมาแล้ว ได้เวลาแลกเงิน PLN อ่านว่า ซวอตี ครับ ในปั้มน้ำมันบริเวณชายแดนจะมีร้านแลกเงินตั้งอยู่ครับ โดยจะมีป้ายเขียนว่า KANTOR

แต่ rate จะไม่ค่อยดีนะครับ แลกที่ Warsaw จะ ได้ rate ดีกว่า แต่ยังไงก็ต้องแลกไว้บางส่วนเพื่อจ่ายค่าทางด่วนครับ
(rate วันที่ผมไปนั้น 1 EUR /3.70990PLN , ถ้าแลกในเมืองจะได้อยู่ประมาณ 1EUR/4.1 PLN ครับ)

สำหรับทางด่วนใน Poland นั้นจะไม่ใช้ระบบ Sticker เหมือนหลายๆประเทศใน EU นะครับ จะเป็นระบบเหมือนไทย
สำหรับเส้น Berlin - Poznan นั้น จะเป็นการรับบัตรต้นทาง แล้วไปจ่ายเงินปลายทางครับ เส้นนี้โดนไป 34 PLN ประมาณ 340 บาท
ทางด่วนของ Poland เป็นอะไรที่ Surprise มากครับ ถนนดีเยี่ยม ดีกว่า Czech มากมาย และ Park (จุดพักรถ) นั้นกว้างใหญ่
มีหลังคาให้พักรับประทานอาหารได้ ห้องน้ำถือว่าสะอาดกว่า Germany อีกนะครับ
ทางด่วนใน Poland นั้นจำกัดความเร็วที่ 140KM/Hour นะครับ
ตัวอย่างหน้าตาบัตรทางด่วนที่นี่ และ Receipt นะครับ

ตัวอย่างหน้าตาจุดพักรถนะครับ เป็นอะไรที่เริศมากกกกกก

Poznan เมืองสีลูกกวาด เป็นเมืองเล็กๆ แต่มีอะไรที่น่าค้นหา

Day4
    - Poznan - Warsaw ระยะทางขับทั้งสิ้น 310 KM ใช้เวลา 3 ชม ทางด่วนช่วงนี้จะมีด่านเก็บเงิน 2 ช่วง ช่วงละ 17PLN
ช่วงแรก รับบัตรจ่ายปลายทาง ช่วงที่สองจ่ายเงินก่อน ณ ต้นทางครับ
ด่านเก็บเงินประมาณนี้ครับไม่ต่างจากเมืองไทยเท่าไหร่

สำหรับการท่องเที่ยวใน Warsaw เมืองหลวงของ Poland นั้นเราเลือกซื้อตั๋ว 24 Hour หรือที่เรียกว่า Bilet Dobowy Normalny Zone 1
ราคาคนละ 15 PLN(ประมาณ 150 บาท) จะเป็นตั๋วขึ้น transportation อะไรก็ได้ภายใน 24 ชั่วโมง สามารถหาซื้อได้ตามร้านหนังสือพิมพ์
หรือร้านสะดวกซื้อทุกแห่ง แล้วค่อยไป Validate ตั๋วบนรถเมย์ หรือสถานีรถไฟใต้ดินก็ได้ครับ
สำหรับ Public transport ใน Warsaw นั้น รถเมย์ จะสะดวกที่สุด เนื่องจากรถไฟใต้ดินของ Warsaw นั้นมีแค่
2 สาย สั้นๆ เท่านั้น ไม่ได้ครอบครุมทุกพื้นที่ใน Warsaw นะครับ
เจ้าตั๋ววันที่นี่หน้าตาเป็นอย่างนี้ครับ

รถใต้ดินของ Warsaw จะมีสายตัดกันเหมือนไม้กางเขนคือเส้นประสีน้ำเงิน และเส้นประสีแดงเข้มเท่านั้นครับ (ตามรูปด้านล่าง
โดยจุดศูนย์กลางทางเศรษฐกิจจะคือจุดที่ตัดกันของไม้กางเขนนั่นเอง
เขตเมืองเก่าจะอยู่ด้านเหนือของจุดที่ตัดกัน
ส่วนสวนสาธารณที่สำคัญจะอยู่ด้านใต้ครับ

(ใครต้องการ Map แบบระเอียดหลังไมค์มาได้ครับ)

Day5
    - Warsaw - krakow มีสองเส้นทางที่ไปได้ ผมเลือกเส้นทางที่อ้อมผ่านเมือง Czestochowa เพราะต้องการแวะดู
Black Madona ที่มีอายุมากกว่าร้อยปี มีระยะทางทั้งสิ้น 357 KM ใช้เวลาขับประมาณ 5 ชั่วโมง ถนนเส้นนี้ไม่ใช่ทางด่วนนะครับ
เป็นถนน 2 เลน สลับกับ 4 เลน ไปตลอดทาง (คำเตือนปั้มน้ำมันน้อยมาก เจอแล้วควรเติมให้เต็มถังเลยครับ)
พอใกล้ๆ จะถึง Krakow จะไปรวมกับทางด่วนเส้นที่ไป Dresden (Germany) ได้ จะมีด่านเก็บเงิน สำหรับด่านนี้
โดนไป 10 PLN
วิหารจัสนาโกรา เป็นที่ตั้งของ Black Madona ในเมือง  Czestochowa

Day 6
   - Krakow - Auschwitz (ตั้งอยู่ที่เมือง Oswiecim) 65KM ใช้เวลา 1 ชม 15 นาที
สำหรับค่ายกักกัน Auschwitz-Birkenau นั้น จะแบ่งเป็น 2 แห่งคือ พิพิธภัณฑ์ Auschwitz กับค่าย Birkenau
ในส่วนของพิพิธภัณฑ์ Auschwitz  จะต้องทำการจองเวลาล่วงหน้านะครับ เพราะจำกัดคนเข้าชม
ผ่าน www.auschwitz.org
ในกรณีที่ต้องการมี Guide นำเดินจะมีค่าใช้จ่ายตามที่ระบุใน Website ในแต่ละรอบ
โดยแต่ละรอบจะมีภาษาที่แตกต่างกันออกไป (ไม่มีภาษาไทยนะฮะ)
ส่วนคนที่เดินเองจะจองได้สองเวลาคือก่อน 9.00 และหลัง 16.00 ไปแล้วไม่มีค่าใช้จ่ายแต่อย่างใด
โดยเมื่อจองแล้วจะมีการส่งตั๋วเข้าชมมาให้ทาง E-mail เรา Print ไปแล้วนำไปแสดงตอนเข้าชมครับ
ต้องไปถึงประตูทางเข้าก่อนเวลา 15 นาทีที่ระบุในตั๋ว ไปก่อนก็ยังไม่ได้เข้านะครับ
ตั๋วที่ Print มาจาก Email จะมีลักษณะประมาณนี้ครับ

ในส่วนของ Birkenau นั้นไม่ต้องจองแต่อย่างใดเนื่องจากสถานที่กว้างขวาง
ส่วนที่จอดรถทั้งสองค่ายนั้น กว้างขวางรองรับรถได้จำนวนมากครับ ไม่ต้องเป็นห่วง (แต่เสียตังนะครับ)
ทั้งสองค่ายระยะทางห่างกันไม่ถึง 2 KM.

ค่ายกักกัน Auschwitz-Birkenau

ทางรถไฟสายสุดท้ายของชาวยิว
เมื่อผ่านประตูนี้ไป แล้วน้อยคนมากที่จะได้กลับมา
ชาวยิวและนักโทษมากกว่า 1 ล้านห้าแสนคนถูกล้างเผ่าพันธ์ในที่นี้
เป็นค่ายที่เต็มไปด้วยความหดหู่ซึ่งเป็นผลของความแตกต่างซึ่งสายพันธ์ของมนุษย์

RIP. ขอให้ค่ายกักกันแห่งนี้ เป็นอนุสรณ์แห่งสุดท้าย ที่ให้ทุกคนระลึกถึงความเท่าเทียมกัน
       ของความเป็นมนุษย์ทุกเผ่าพันธ์ อย่าให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นอีกเลย
Cr. ป้ายหลุมศพหลุมหนึ่งภายในค่ายกักกันเอาซ์วิช

Arbeit Macht Frei "การทำงานจะนำไปสู่อิสระภาพ"
Cr. ป้ายทางเข้าค่าย Auchwitzที่ ฮิตเลอร์ให้นักโทษชาวยิวสร้างขึ้น เพื่อหลอกนักโทษด้วยกันเอง
แท้จริงแล้วไม่เคยมีอิสระภาพเกิดขึ้นที่นี่ "ความตายเป็นอิสระภาพอย่างเดียวเท่านั้น ของนักโทษในค่ายแห่งนี้"

Auschwitz - Wroclaw  223KM ใช้เวลา 2 ชั่วโมงครึ่ง เจอค่าทางด่วนไป 16.2 PLN

Day 7
   - Wroclaw - Dresden  ระยะทาง 272KM ใช้เวลาขับ 2 ชั่วโมงครึ่ง เส้นทางนี้ไม่ต้องจ่ายค่าทางด่วนแต่อย่างใดนะครับ
หมายความว่าถ้าเราถึงเมือง Wroclaw แล้วสามารถละลายเงิน ซวอตี PLN ให้หมดได้ทันที เพราะขนกลับมา
คงไม่มีที่ไหนรับแลกนะครับ
     Dresden ผมเลือกที่ไปจอดกลางเมือง (บริเวณวงกลมสีฟ้า) ชั่วโมงละประมาณ 0.70 EUR ได้โดยประมาณ
ซึ่งไม่ไกลจาก old town เลยครับ (วงกลมสีแดง) จอดแล้วสามารถเดินเที่ยวได้สบายครับไม่เหนื่อย

Dresden เป็นเมืองที่สวยงามมากครับ เป็นอดีตเมืองมรดกโลก ที่เพิ่งถูก UNESCO ถอดออกเมื่อปี 2009 นี้เอง

-------------------------------------------------------------------------------------------
ชื่อสินค้า:   ขับรถเที่ยว โปแลนด์
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่