ลองขยายพันธุ์ไม้อวบน้ำที่มีอยู่ในบ้านค่ะ ใครมีไม้อวบน้ำแปลกๆมาขอแลกเปลี่ยนกันบ้างนะคะ หาซื้อยากเหลือเกิน

กระทู้สนทนา

ต้นนี้ซื้อมาทางเน็ตค่ะ. ต้นเก่าอยู่ๆก็แห้งตาย แต่ดันมีต้นใหม่ขึ้นมาแทนค่ะ. ต้นยังเล็กอยู่

ต้นนี้ซื้อจากเน็ตค่ะ. โตและแตกหน่อเยอะมาก. กะว่าจะตัดมาลองปักดูค่ะ

ต้นนี้ ต้นโตมากๆๆๆค่ะ. สมบูรณ์. กำลังจะเอาใบมาลองปักชำค่ะ

ต้นนี้โดนหอยทากตัวใหญ่กินใบจนแหว่งค่ะ ต้นก็สูงขึ้นเรื่อยๆ ใบหลุดลงดิน อยู่ที่ขั้วใบมีรากและแตกหน่อขึ้นมา เลยนำมาขยายพันธุ์สะเลย

ใบที่ร่วงลงดินค่ะ. สังเกตดีๆจะเห็นรากและหน่อเล็กๆแตกออกมาค่ะ

ต้นสุดท้ายค่ะ ต้นสูงขึ้นเรื่อยเช่นกันค่ะ สังเกตด้านล่างจะมีต้นอ่อนโผล่ออกมา.

ซูมจากภาพบนนะคะ. ตอนแรกใบมันร่วงค่ะ ไม่รู้จะทำยังไง. เลยเอาปักลงดินแบบมั่วๆค่ะ อยู่ๆนางก็แตกต้นอ่อนออกมาสะงั้น เลยทำให้เรียนรู้วิธีการขยายพันธุ์. หุหุ ดีใจมากๆค่ะ
               ไม้อวบน้ำทั้ง 5 ชนิด จขกท จำชื่อไม่ได้ค่ะ สั่งซื้อทางเน็ตมาพร้อมกัน แบบล้างรากห้อทิชชูส่งไปรษณีย์มา ตอนแรกนึกว่าจะตายสะแล้ว เพราะมีคนบอกว่าเลี้ยงยาก แต่ไม่ตายค่ะ เลี้ยงมาเกือบครึ่งปีแล้ว กะว่าขยายพันธุ์ไว้แลกกีบเพื่อนๆแล้วก็นำไปจัดสวนขวดแก่วต้อนรับบ้านใหม่ค่ะ. ถ้าเพื่อนๆคนใดมีไม้อวบน้ำอยากจะแลกกันก็ได้นะคะ เด๋วถ้าเพาะต้นอ่อนโตแล้วจะส่งไปให้ค่ะ. ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมชมนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่