เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

มีท่านไหนใช้เลนส์มือหมุนระยะ 35mm ถ่าย Portrait บ้างครับ?

สนใจเลนส์ระยะ 35mm อยู่ 2ตัวครับ คือ Nikon 35mm F1.8G กับ Zeiss distagon 35mm F2 ZF.2
ใช้กับกล้อง D800 ครับ เน้นถ่าย Street, Portrait เป็นหลัก แล้วก็ใช้เป็นเลนส์ติดกล้องเวลาไปเที่ยวกับครอบครัวครับ

ตอนนี้ค่อนข้างเอียงไปทาง Zeiss ซึ่งเป้นเลนส์มือหมุน เลยอยากทราบว่า
เลนส์มือหมุนบน DSLR จะใช้ยากมั้ยครับ จะโฟกัสเข้ายากหรือเปล่าครับ สำหรับคนที่ไม่เคยใช้มือหมุนมาก่อน
จะใช้ portrait หรือถ่ายแนว street ได้ยากมั้ยครับ แล้วท่านที่ใช้อยู่กว่าจะคล่องนี่ฝึกกันนานแค่ไหนครับ

ปล มี 85mm ไว้ portrait โดยเฉพาะอยู่แล้วครับ แต่เนื่องจากช่วงมันแคบเกินทำให้ถ่าย street ไม่ถนัดครับ
เลยอยากได้ 35mm มาใช้เวลาไปไหนสบายๆด้วยกล้องเดียวเลนส์เดียวครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่