[CR] อีกครั้งกับAirBNB ที่พักโอซาก้า หารยังไงก็ไม่เกินคนละ450บาทต่อคืน ถูกก็ถูก ห้องก็ดี โฮสก็แซ่บ!!!

สวัสดีค่ะ เรากลับมาอีกครั้งกับที่พักของAirBNB เราเคยรีวิวที่พักของเว็บนี้ไว้ครั้งนึงแล้ว ตอนนั้นพักที่โตเกียว
ครั้งที่แล้วประทับใจมาก คราวนี้เลยไม่พลาดใช้บริการอีกรอบ

[CR] รีวิวที่พักในโตเกียว ห้องนอน ห้องน้ำ ห้องนั่งเล่น ห้องครัวส่วนตัว คืนละ1,200บาท!!!
http://pantip.com/topic/32389556 อันนี้คือรีวิวที่พักโตเกียวของเราครั้งที่แล้ว

ครั้งนี้เรามีโอกาสไปเที่ยวโอซาก้า ก็เลยหาที่พักผ่านเว็บนี้อีก
AirBNB คือเว็บหาที่พักได้ทุกทั่วมุมโลก โดยเราจะไปพักกับโฮสซึ่งเป็นเจ้าของบ้าน ส่วนใหญ่แล้วก็จะเป็นคนในเมืองนั้น
ที่พักของเราก็อาจจะเป็นบ้าน อพาร์ทเมนท์ ห้องพักในบ้านของโฮส แล้วแต่ที่ค่ะ บางที่เราก็อยู่ร่วมกับโฮส
บางที่ก็อยู่กันเองไม่มีทั้งโฮสและไม่มีแขกคนอื่น และบางที่ก็เป็นอารมณ์คล้ายๆเกสต์เฮาส์ มีคนอื่นแชร์ห้องพักด้วย

สไตล์การหาที่พักของเราคือออกมานอกเมืองหน่อยไม่เป็นไร ขอถูกไว้ก่อน
เราจองที่พักแบบฉุกละหุกอีกแล้ว ที่พักดีๆถูกๆส่วนใหญ่ก็เต็มหมด แต่โชคดีเจออันนี้พอดี
https://th.airbnb.com/rooms/8409764
โลเคชั่นถือว่าดีเลย เราลองใช้Google MapsดูStreet view ที่พักอยู่ห่างจากสถานีนิดเดียว
แล้วก็ใช้เวลาประมาณสิบนาทีไปย่านนัมบะ เราว่ามันโอเคเลยนะ
ส่วนใครจะไปUSJ จากที่พัก ใช้เวลาประมาณ47นาทีนะจ๊ะ
ระยะห่างจากสถานีกับที่พักประมาณจากสถานีSuminoeถึงตรงที่เราปักหมุดไว้ค่ะ เดินสามนาทีเท่านั้น

เราไปกับเพื่อนทั้งหมดรวมเราแล้วทั้งหมด4คนค่ะ
ห้องพักของโฮสที่นี่ นอนได้มากสุด4คนนะคะ โฮสมีบ้านอีกหลังนึง และเปิดที่นี่ไว้ให้แขกมาพัก
ดังนั้นทั้งห้องนี้เป็นของเราแต่เพียวผู้เดียววววว
ราคาตอนที่เราจองเป็นราคาที่โฮสตั้งไว้ตอนเปิดใหม่ๆ คือ781บาท ไม่คิดคนเพิ่ม หารกับเพื่อนสี่คน คนละ260บาทต่อคืน

แต่ราคาตอนนี้โฮสปรับเป็น883บาท ถ้าพักเกินสองคน คิดคนที่เพิ่มมาคนละ244บาท
คำนวนให้เป็นตัวอย่างคือ ถ้าพักสองคนก็ 883 หาร 2 = คนละ 441.5 บาท ต่อคนต่อคืน
ถ้าพักสามคนก็ 883 + 244 หาร 3 = 375.6 บาท ต่อคนต่อคืน
ถ้าพักสี่คนก็ 883 + 244 + 244 หาร 4 = 342.75บาท  ต่อคนต่อคืน
ถูกแบบแทบถวายชีวิตค่ะ แต่ยังก่อนค่ะ เก็บชีวิตไว้ก่อนค่ะ มีสิ่งที่ต้องเก็บชีวิตไว้ถวาย

ก่อนหน้าที่จะเดินทางไปโอซาก้า เราไปดูงานที่โตเกียว
เราเดินทางไปโอซาก้าจากโตเกียวโดยOvernight Bus ตั๋วราคาประมาณ1,700บาท
เผื่อเป็นตัวเลือกสำหรับคนที่อยากเดินทางจากโตเกียวไปโอซาก้าแบบประหยัดค่าใช้จ่าย มีคนเคยทำรีวิวไว้แล้ว ลองหาดูได้นะคะ
เป็นของบริษัท Willer Express ประหยัดค่าโรงแรมไปในตัวด้วยคืนนึง
ใช้เวลาเดินทางจากโตเกียวถึงโอซาก้าประมาณ8ชั่วโมง รถออกประมาณสี่ทุ่มกว่า เราไปถึงโอซาก้าประมาณ7โมงเช้า
ขึ้นรถไฟไปสถานีที่ที่พักตั้งอยู่ประมาณ7นาที เพราะเราเลือกปลายทางรถบัสเป็นสถานีที่ใกล้กับสถานีที่พัก

กระเป๋าของพวกเราเป็นปัญหากับการเช็คอิน เช็คเอาท์มาก แต่ข้อดีของที่พักของaibnbคือเราตกลงรายละเอียดกับโฮสแบบส่วนตัวได้
ก่อนหน้าที่จะเดินทาง เราก็คุยกับเคนว่าเราจะไปถึงในตอนเช้า ขอเอากระเป๋าไปไว้ที่ห้องก่อนได้มั้ย แล้วจะไปUniversalเลย
เคนโอเคหรือเปล่า เคนตอบว่ายินดีค่ะ บอกว่าจะมารับเรากับเพื่อนที่สถานีSuminoeในตอนเช้า

เคนมาถึงก่อนเวลานัดสิบนาที เช่นเดียวกับพวกเรา จึงได้เจอกันก่อนเวลานัด
แว้บแรกที่เจอเคน คุณพระ งานดีมากกก

เคนเคยไปเรียนต่างประเทศมา8ปี ดังนั้นภาษาอังกฤษของเคนเรียกได้ว่าfluentเลยค่ะ
กับภาษาอังกฤษของเราที่อยู่ในระดับสื่อสารได้ ก็คุยกันสนุกอยู่นะ ระหว่างทางเดินไปที่พัก เคนก็แนะนำร้านค้าแถวที่พักให้เราฟัง

ทางเดินไปที่พัก ค่อนข้างเงียบเลยค่ะ

รอบๆที่พักมีทั้งร้าน100เยน supermarketที่ของกินถูกมาก เดินลงมาจากสถานีแป๊ปเดียวก็ถึงเลย เซเว่นก็มี แต่ต้องเดินไปหน่อย
ปลอดภัยไม่อดตาย ตอนกลางคืนก็ไม่เปลี่ยวนะจ๊ะ
เราถามหาไปรษณีย์ เคนก็ลองหาให้ ก็อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกลจากที่พักค่ะ
เดินประมาณสามนาทีก็ถึงตึกที่พักค่ะ เคนอาสาช่วยพวกเราถือของ แล้วก็ขนกระเป๋าขึ้นไปให้ ห้องเคนอยู่ชั้นสามและไม่มีลิฟท์
และเนื่องจากห้องอยู่ใกล้กับสถานีรถไฟ อาจจะได้ยินเสียงรถไฟวิ่งบ้าง แต่เราเที่ยวกันเหนื่อยมาก หลับเป็นตาย ไม่ได้ยินเลย

ทางเดินหน้าห้อง

เคนแนะนำห้องแบบคร่าวๆ แล้วถามว่าพวกเราจะไปไหนกันบ้าง แล้วก็เขียนวิธีการเดินทางให้เรา ชวนคุยนู่นนี่นั่น
first impressionคือดีมาก หลังจากจัดการอะไรเรียบร้อยแล้ว เคนก็ขอตัวไปทำงาน
เคนพูดว่าไม่แน่ใจว่าวันที่เรากลับจะมาเอากุญแจคืนได้มั้ย ถ้ามาไม่ได้ให้ใส่กุญแจไว้กล่องเก็บกุญแจหน้าห้อง
ก็เลยถ่ายรูปไว้เป็นที่ระลึกเผื่อไว้ก่อน

พอเคนเดินลับออกจากห้องไปปั๊ป เท่านั้นแหละ ชะนีสี่ตัวนี่เป็นบ้าไปเลย อะไรจะน่ารักเฟรนด์ลี่ขนาดนี้น้อออออ

พอก่อนค่ะ เลิกบ้าผู้ชายแล้วมาแนะนำห้องต่อค่ะ
ในห้องมี1ห้องนอน 1ห้องนั่งเล่น ซิงค์ล้างจาน1ซิงค์ 1ห้องอาบน้ำ 1ห้องสุขา 1อ่างล้างหน้า แยกออกจากกันหมด
ทำให้สะดวกมากๆในเวลาตอนเช้าๆ เราสามารถแยกย้ายกันทำหลายอย่างได้ในเวลาเดียวกัน
ให้คนนึงอาบน้ำ อีกคนแปรงฟัน อีกคนอึ อีกคนจะแปรงฟันตรงซิงค์ล้างจานก็ได้ ช่วยประหยัดเวลาได้ดีค่ะ

ประตูทางเข้า

ประตูทางซ้ายมือ คือห้องสุขาค่ะ

(ที่ฉีดน้ำคราวนี้น้ำไม่แรงแล้วนะ จิ๊มิเราไม่ระบมแล้ว)

โฮสแจ้งเราไว้ตั้งแต่ก่อนจองแล้วว่าห้องอาจจะเล็กไปนะสำหรับสี่คน แต่ก็ไม่ใช่อยู่กันไม่ได้นะ อาจจะรู้สึกแคบหน่อย
แต่เราเห็นในรูปแล้วไม่คิดว่ามันเล็กไป ก็ตอบตกลงจองค่ะ
แล้วพอมาเจอห้องจริงๆไม่ได้แคบเลย สะอาดและเป็นสัดส่วน ภายในห้องนอนสามารถนอนได้สามคนสบายๆค่ะ
แต่ว่าเราแยกเป็นสองคนนอนในห้องนอน อีกสองคน เรายกโต๊ะรับแขกไปแอบแล้วนอนในห้องรับแขกค่ะ

อันนี้ถ่ายจากหน้าประตู เป็นส่วนของห้องรับแขกค่ะ ประตูซ้ายมือตรงห้องรับแขกนั่นคือประตูห้องนอน
แอร์ปรับเป็นฮีตเตอร์ได้ค่ะ ถ้าเปิดประตูห้องนอนไว้ ความอุ่นก็จะกระจายเข้าไปในห้องนอนได้ค่ะ

จากห้องรับแขก ถ่ายเข้าไปในห้องนอน(อย่าสนใจของรกๆ)
ช่องเล็กๆทางซ้าย เคนบอกว่าเอาไว้เป็นที่เก็บกระเป๋าเดินทางค่ะ
ที่นอนเป็นแบบญี่ปุ่น คือเป็นฟูกทาทามิ หนาอุ่น นอนสบายค่ะ

เคนมีผ้าเช็ดตัว ไดร์เป่าผม สบู่ ยาสระผม ถ้วย แก้ว จาน ช้อน ซ้อม กาต้มน้ำ เราคิดว่ามันพอนะ
แต่โฮสก็บอกว่าถ้าอยากได้อะไรเพิ่มก็บอกได้เลย
เคนมีpocket wifiให้ด้วยนะ ดี๊ดี (นี่ก็อวยจังเลย) แต่ว่าไม่มีตัวrouter wifiใช้ในห้องพักนะคะ

ห้องอาบน้ำ
เราค้นพบสัจธรรมในการเที่ยวญี่ปุ่นแล้วว่า
ห้องน้ำที่มีอ่างอาบน้ำคือสิ่งแสนประเสริฐ
การเดินมาอย่างยาวนานทั้งวันแล้วได้แช่เท้าในน้ำอุ่นคือที่สุดของความฟิน

(สบู่เหลวของเคนเป็นสูตรเย็น ใช้แล้วหนาวมาก หนาวมาจากข้างในแบบเอาอะไรมาห่มก็ไม่หาย
อากาศก็หนาว สบู่ยังอุตส่าห์จะสูตรเย็นอี๊กกกก
ตอนเคนถามว่าผมควรปรับปรุงอะไรมั้ยครับ? ทุกคนพูดพร้อมกันว่าyour soap!!! เคนหัวเราะหนักมาก
และตอนเรากลับมาแล้ว เคนยังบอกเราว่าเดี๋ยวจะเปลี่ยนสบู่นะ แขกคนต่อไปจะได้ไม่แข็งตาย น่าร้ากกกก
ใครจะไปพักที่นี่ช่วยมายืนยันด้วยนะว่าเคนเปลี่ยนยี่ห้อสบู่แล้ว5555555)

อ่างล้างหน้า ตั้งอยู่หน้าห้องอาบน้ำ
เคนมีสบู่ล้างมือให้ ยังดีที่ไม่ใช่สูตรเย็น
เคนมีแปรงสีฟันให้ด้วยตามจำนวนคน

ถ่ายจากห้องรับแขกไปส่วนซิงค์ ห้องอาบน้ำ (บอกว่าอย่าสนใจของรกๆไง)
จากห้องรับแขกไปประตูทางเข้า

พวกเราใช้เวลาคืนสุดท้ายที่โอซาก้าก่อนกลับไทยกับโฮส
เราบอกว่ากินอะไรก็ได้ที่เป็นtraditional food เคนให้ตัวเลือกมาสามอย่าง และเราเลือกJapanese BBQค่ะ
กลุ่มเพื่อนที่ไปกับเรา มีแค่เราคนเดียวที่สื่อสารภาษาอังกฤษได้ เรากลัวมากว่ากินไปแล้วจะเงียบ ไม่มีอะไรคุยกันรึเปล่า
เพื่อนคนอื่นจะพอฟังออก แต่ไม่ถนัดพูด
แต่เคนคุยเก่งมากกก และสำเนียงของเคนฟังง่าย เพื่อนเราที่ไปด้วยก็ฟังออก บรรยากาศบนโต๊ะอาหารจึงดีมาก
เคนมีเรื่องเล่าเยอะแยะ ด้วยความที่ได้ไปใช้ชีวิตต่างประเทศมาหลายปี ชีวิตของเคนจึงดูสนุกมาก เราหัวเราะกันแทบตลอดเวลาที่กินข้าว

หลังกินข้าวเสร็จ เคนอาสาเดินพาไปที่ห้างที่เพื่อนเราจะซื้อของ และอาสาสื่อสารกับพนักงานทุกที่ที่ไป
แล้วมาส่งพวกเราที่สถานีรถไฟไปสนามบิน พวกเราขอบคุณเคนเป็นสิบรอบได้
เราใช้บริการairbnb ครั้งนี้เป็นครั้งที่สาม แต่เป็นครั้งแรกที่เรามีโอกาสได้ใช้เวลาร่วมกับโฮส
มันดีมากกกกทุกคน เราอยากให้ลอง แต่ไปลองกับโฮสคนอื่นนะ โอเคนะ

เลิกอวยโฮสแล้วสรุปอีกที
ข้อดี
- ใกล้สถานีรถไฟ ทำเลดี และใช้เวลาไม่นานในการเข้าไปในเมือง
- ราคาถูก คุ้มค่า
- ห้องสะอาด และมีสิ่งอำนวยความสะดวกที่ควรมีพอสมควร
- ห้องแยกเป็นสัดส่วน การแยกห้องน้ำ ห้องสุขาออกจากกัน ช่วยประหยัดเวลาได้
- โฮสงานดีมากกก!!!
ข้อเสีย
- ห้องพักอยู่ชั้นสาม และไม่มีลิฟท์
- อยู่ใกล้สถานีรถไฟ อาจจะได้ยินเสียงรถไฟวิ่งบ้าง
- ไม่มีตู้เย็นนะ

หากใครมีข้อสงสัยอะไร ถามเราได้เหมือนเดิมค่า
และสำหรับใครที่ยังไม่ได้สมัครสมาชิกairbnb เรามีโควต้าส่วนลดสำหรับสมัครสมาชิกใหม่ประมาณ717บาทอยู่จำนวนนึง
https://th.airbnb.com/c/rubonloet?s=8 เข้าไปลงทะเบียนสมาชิกใหม่ผ่านทางลิงก์นี้นะคะ ลองดูน้า

สำหรับวันนี้พอแค่นี้ สวัสดีค่ะ เลอฟ
ชื่อสินค้า:   ที่พักโอซาก้า
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่