หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
นอนไม่หลับ คิดไม่ออก โจทย์แบบนี้ คิดยังไงครับ (คณิตศาสตร์)
กระทู้คำถาม
คณิตศาสตร์
สมมุติว่า
มีสินค้าอยู่ 3 รายการ
A ราคา 120 บาท
B ราคา 130 บาท
C ราคา 150 บาท
สินค้าถ้าซื้อ 100 ชิ้น แถม 10 ชิ้น (แถมชิ้นที่ถูกที่สุด)
ถ้าเราซื้อสินค้า
A = 40 ชิ้น
B = 40 ชิ้น
C = 20 ชิ้น
รวม 100 ชิ้น แถม A = 10 ชิ้น
คำถามคือว่า เราจะหาต้นทุนสินค้าแต่ละชนิด จากการซื้อ 100 แถม 10 ได้ยังไงว่า ราคาแต่ละชนิด A B C ต้นทุนที่แท้จริงคือเท่าไหร่ ???
คิดไม่ออกครับ ใครคิดได้บ้างครับ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
ถ้าลูกน้อง ( ไม่ได้ตรรกะด้าน คณิตศาสตร์เลย ) คุณจะยังเอาไว้ไหมครับ
ผมมีลูกน้องมาใหม่ เป็น ผญ อายุ 27 ปี จบ ม. Top 3 ของไทย คณะด้านภาษา ตอนสัมภาษณ์ ( รับโดย HR ) ผมไม่ได้เข้าไปสัมด้วย เนื่องจากผมติดประชุมยาวที่ ตปท. งานที่ผมทำ คือ Marketing ผมเป็น Marketing Director
สมาชิกหมายเลข 9188050
💥ยิงช่องบก ตกพนมเปญ รถฐานยิงจรวดหลายลำกล้องแบบ D11A กองทัพบกไทย
ระบบ D11A รองรับจรวดหลายระยะ ตั้งแต่ 40–300 กม. ระยะ 150 กม. (EXTRA 306 มม.) นำวิถี GPS/INS แม่นยำสูง CEP ราว 10 เมตร ระยะ 300 กม. (Predator Hawk 370 มม.) ใช้โจมตีเป้าหมายยุทธศาสตร์ลึกในแดนศัตรู
สมาชิกหมายเลข 7177438
มารีวิวก๊อกอ่างล้างจาน ของมาส่งใหม่ๆ
ที่บ้านก็ใช้อยู่ ก๊อกล้างจานหน้าตาแบบนี้ครับ ชอบตรงที่ปรับก้มๆเงยๆได้ หมุนซ้ายขวาได้ ใช้มาหลายปี ไม่ลอกไม่ดำไม่สนิม ราคาในแอป ก็เขียนไว้ 100 - 120 พอกดสั่งซื้อจริงๆ เหลือ 98 บาท ในใจก็คิด มันจะโดน
สมาชิกหมายเลข 7519107
พะโล้ ถุง 50 ทุก คน คิด ว่า แพง ไหม อ่าน ให้ จบ แล้ว ค่อย วิเคราะห์
ไปซื้อแกงที่ตลาดถุงละ 50 บาทสิ่งที่ได้มาคือไข่เบอร์ 3 2 ใบไม่มีเต้าหู้ ไม่มีเนื้อหมูเลย มีแค่มันหมูก้อนมันหมูกับคากิที่เป็นกระดูก และในคากิไม่มีเนื้อแทรก เข้าใจว่าทุกวันนี้วัตถุดิบอะไรๆมันก็ราคาแพงต้น
สมาชิกหมายเลข 8378462
ต้องผลิตสินค้ากี่ชิ้น รบกวนหน่อยค่ะ
สินค้าชนิดหนึ่งมีต้นทุนในการผลิตแต่ละชิ้นเท่ากับ 130 บาทและมีค่าใช้จ่ายส่วนหนึ่งที่ต้องใช้ในการผลิต ซึ่งไม่ว่าจะผลิตกี่ชิ้นก็เป็นเงิน 10000บาท ถ้าจะขายของในราคาชิ้นละ 350 บาทและต้องการกำไร 60% ของยอดข
สมาชิกหมายเลข 2114705
ช่วยหาคำตอบโจทย์เลขให้หน่อยครับ
ให้เครื่องหมาย คูณ 4 ตัว หาร 2 ตัว บวก 1 ตัว เลขตั้งแต่ 11-150 แต่ละหลักห้ามซ้ำกัน คำนวณให้ได้ 6,692.381 ครับ ตัวอย่าง 150*140*130*120*110/100/90+80 = 6692381 ขอบคุณครับ
CrisMotiD
ความรู้รอบตัว - EP6 : 10 อันดับ เนื้อสัตว์ที่คนบริโภคมากที่สุด พร้อมคุณค่าทางโภชนาการ
เนื้อสัตว์เป็นส่วนสำคัญของห่วงโซ่อาหารของมนุษย์มาตั้งแต่ยุคโบราณ และยังคงเป็นแหล่งสารอาหารหลักที่จำเป็นต่อร่างกายในปัจจุบัน การบริโภคเนื้อสัตว์มอบคุณค่าทางโภชนาการที่หลากหลาย ซึ่งมีส่วนช่วยในการทำงานข
สมาชิกหมายเลข 933113
สอนตั้งวิธีคิดต้นทุนสินค้าหน่อยค่า
คือสินค้าเอาเป็นว่ามีแค่ 6 ชนิด น้ำหนักกรัม ชื่อ สินค้า ราคา จำนวน 120 A 35.00 1 200 B 5.00 1 400 C 35.41 1 520 D 32.88 2 70 E 23.40 2 30 F 12.00 2 สินค้าต้นทุนค่านำเข้ากิโลละ 150 บาท แต
GSW30
เปลี่ยนยาง MSX
ขอสอบถามพี่ๆเพื่อนๆหน่อยค่ะ คือหนูจะเปลี่ยนยาง หน้า-หลัง ของ MSX ตัวเก่า คือยางตัวเก่ารอบเส้นคือ 100/90 แต่หนูอยากเปลี่ยนเปน 120-130 แบบนี้ได้ไหมค่ะ แต่ใช้โลเดิม พอดีหนูไม่มีความรู้ด้านนี้เ
สมาชิกหมายเลข 4836184
ตัวเลขรายได้ มหัศจรรย์ ร.หัน ของห้างใหญ่ ห้างดัง จากค่าเช่า 31%
จากการได้อ่านกระทู้นี้ http://pantip.com/topic/33185137 ทำให้ เกิดความอยากรู้ ว่า ห้างเขาได้เงินจากเราไปเท่าไหร่ แล้ว เราควรตั้งราคาขายหน้าร้านเท่าไหร่ เพื่อ ที่จะได้ไม่เสียเปรียบห้างมากนัก เพราะ ถ้าเ
ChineseBoy
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
คณิตศาสตร์
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ :
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
นอนไม่หลับ คิดไม่ออก โจทย์แบบนี้ คิดยังไงครับ (คณิตศาสตร์)
มีสินค้าอยู่ 3 รายการ
A ราคา 120 บาท
B ราคา 130 บาท
C ราคา 150 บาท
สินค้าถ้าซื้อ 100 ชิ้น แถม 10 ชิ้น (แถมชิ้นที่ถูกที่สุด)
ถ้าเราซื้อสินค้า
A = 40 ชิ้น
B = 40 ชิ้น
C = 20 ชิ้น
รวม 100 ชิ้น แถม A = 10 ชิ้น
คำถามคือว่า เราจะหาต้นทุนสินค้าแต่ละชนิด จากการซื้อ 100 แถม 10 ได้ยังไงว่า ราคาแต่ละชนิด A B C ต้นทุนที่แท้จริงคือเท่าไหร่ ???
คิดไม่ออกครับ ใครคิดได้บ้างครับ