[CR][SR] รีวิวการรักษาหลุมสิว ด้วยราคาเอื้อมถึง สถาบันโรคผิวหนังอนุสาวรีย์ชัย

สวัสดีค่ะ นานาสวัสดี นี่เป็นกระทู้แรกของ จขกท. มีเจตนาทำเพื่อเป็นบันทึกการรักษาสิว ตามขั้นตอนของการรักษาหน้า
** โดยแพทย์ผู้เชี่ยวชาญ ขอเตือน!! ไม่ควรทำด้วยตัวเอง (เกิดปัญหาขึ้นมาแล้วจะมานั่งน้ำตาแตกนะแจ๊ะ)
หรือใช้โดยผู้ไม่มีความรู้ ควรปรึกษาแพทย์และรักษาโดยแพทย์ผิวหนังเท่านั้น **
และเป็นวิทยาทานสำหรับผู้มีปัญหาเดียวกันนะคะ
เริ่มแรก ตื่นตี5ค่ะ รักษาที่นี้ต้องมาแต่ไก่โห่ ไม่งั้นรอกันหลังแทบหักนะจ๊ะ ทุกคนนี่คือเดินซอยเท้ายับ
รีบไปกดบัตรคิว เรียกได้ว่าเป็นวินาทีเข้าเส้นชัยกันเลยทีเดียว กดปุ้บ จขกท.ได้คิวที่32 จำนวนคิวที่ต้องรอ 31คิว

หืมมมมมมมม?? นี่ขนาดตีห้านะย๊ะ ถ้าใครมาสายจะขนาดไหนเนี่ยยย

หลังจากนั้นก็รอหมอห้องบัตรเรียกคิว ช่วงนี้รวดเร็วดีค่ะ คุณหมอจัดคิวดี ยังมีในส่วนของผู้สูงอายุและพระสงฆ์ ที่จะจัดคิวให้เป็นพิเศษด้วย
เมื่อเสร็จจากห้องบัตร ก็เดินกลับหลังหันมา โต๊ะวัดความดันจะอยู่ขวามือ หยิบบัตรคิว ที่เป็นป้ายเคลือบพลาสติกมีสีเขียวกับสีชมพู
(รู้สึกว่าสีชมพูจะมีไว้สำหรับผู้สูงอายุนะคะ) รอวัดความดัน เมื่อวัดเสร็จ เข้าไปรอตรวจในห้อง (แอร์)
จากนั้นคุณพยาบาลจะส่งประวัติมาในห้อง สำหรับผู้ป่วยใหม่ คุณพยาบาลจะเรียกสอบประวัติ จากนั้นจึงรอตรวจ
ขอเชิญหมายเลข  032 ที่ห้อง 15 ค่ะ  เสียงขานเรียกจากระบบคอมพิวเตอร์
เย่! หมอเรียกแล้ว หลังจากที่นั่งสัปหงกมาเป็นชั่วโมง เมื่อเข้าห้องไป...

คุณหมอ : เป็นอะไรมา
จขกท. : ต้องการรักษาหลุมสิวค่ะ
คุณหมอ : มองๆ จับหน้าบิดซ้ายขวา เดี๋ยวหมอสั่งยาให้
จขกท. : เอิ่ม... อย่าสั่งยาเยอะนะคะ มีสตางค์มาแค่ห้าร้อย
คุณหมอ : ค่ายาทาสองร้อยไหวไหม เอาไปลองก่อน1หลอด
จขกท. : ไหวค่ะ...แล้ว...หนูอยากเลเซอร์...
คุณหมอ : ได้ครับ เดี๋ยวหมอส่งศูนย์เลเซอร์ ชั้น4นะ..... เรียบร้อยแล้วครับ

เป็นบทสนทนาที่รวดเร็วปานสายฟ้าแลบ

จากนั้น จขกท ก็เดินขึ้นบันไดไปถึงชั้น4 หอบสิคะ (เพิ่งรู้ตอนหลังว่าเค้ามีลิฟต์)
เดินไปแบบเสร่อๆ เข้าไปเป็นห้องเฟอร์นิเจอร์ไม้ สวยหรูหรา มีคนรอคิวตรวจอยู่ประมาณ10กว่าคน ยื่นแฟ้มให้พนักงานหน้าเคาห์เตอร์ เสร็จแล้วก็รอ

รอ รอ รอ และรอ อืมมมห์...นานดีนะ

หมอเรียกตรวจ สวัสดค่ะคุณหมอ  คือว่าหนูอยากทำเลเซอร์  

คุณหมอ : หมอขออธิบายก่อน ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักเรื่องของลักษณะแผลเป็นหลุมที่เกิดจากสิว จะมีลักษณะแตกต่างกันออกไป เช่น ทรงสามเหลี่ยม สี่เหลี่ยม และทรงถ้วยชาม ซึ่งของหนูมีครบทุกแบบเลย การเลเซอร์อย่างเดียวอาจไม่ได้ผล100เปอร์เซ็น การรักษาจึงควรทำควบคู่กับการจี้กรดผลไม้ร่วมด้วย สนใจไหมจ๊ะ

จขกท. : สนใจค่ะ กี่บาท? (กำเงินมา500โดนข้างล่างไป200และ จะพอมั้ยหว้าา...)

คุณหมอ : 130บาท ค่ะ

จขกท. : (ว๊ากก ถูกมากกก) ตกลงค่ะ ยิ้มอ่อน...

จขกท. : ค่าเลเซอร์เท่าไหร่คะ

คุณหมอ : แก้มข้างละ3,000  แก้ม+ขมับ 4,000 บลาๆๆ (จำราคาไม่ได้)

จขกท. : เลือกแก้มสองข้างค่ะ (ตามงบแกลบๆ)

คุณหมอ : โอเคจ่ะ จัดการนัด เป็นเดือนธันวานะ คิวจะยาวนิดนึง

เป็นบทสนทนาที่รวดเร็วกว่าแสง (เวอร์ๆ) หมอพูดเร็วมากกก ฟังแทบไม่ทัน แต่ก็เข้าใจว่าต้องแข่งกับเวลาด้วย

เสร็จจากหมอคนสวย

ก็มีพยาบาลนำใบมาให้เซ็นยินยอมการรักษา และเรียกไปล้างหน้า + ใส่หมวกอนามัยสีเขียว จากนั้นรอคิวค่ะ

นาน นาน น๊านนานนนน นานจริงๆค่ะ ประมาณ3ชั่วโมงUP แม่จ้าววว ฉันเหนื่อยย ฉันเพลียย ฉันหาวว...คร่อกZzz

คุณ ... ...  เชิญเข้าห้องค่ะ

ขึ้นเตียงและห่มผ้า พยาบาลเอาผ้ามาคลุมกรอบหน้า และอีกชิ้นปิดตาเรา

หมอเข้ามาแล้ว ถามว่าเคยทำไหม ตอบไปว่าไม่ค่ะ โอเคแสบหน่อยนะ หมอใช้ไม้จิ้มฟันจิ้มน้ำยาที่เป็นกรดTCA จิ้มลงมาบนรูหน้าเรา ทีละรู ๆ
รู้สึกแสบนะ แต่พอทนไหว  สักพักก็เสร็จ พยาบาลเอาผ้าชุบน้ำเย็นมาประคบหน้าให้ ทำซ้ำ3-4ครั้ง สบายจริงๆค่ะ ฟินนาเร่ที่สุด อยากหลับไปซักตื่น หืมมม...ช่วงพีคหมดลงแล้ว เมื่อพยาบาลเดินกลับมาถาม...หายแสบยังคะ?? จขกท.ตอบว่า หายแล้วค่ะ!!
เป็นอันเสร็จสิ้นการรักษาครั้งที่1 รอรับยา และคิดค่าเสียหาย

บิลออกมามีค่ายาจากหมอข้างล่าง200บาท และค่าจี้กรดTCAที่นี่130 ค่าบริการผู้ป่วยนอกในเวลาราชการ50บาท (ปลาบปลื้มในราคาเอื้อมถึง)

** ในกรณีที่ไปวันเสาร์-อาทิตย์ หรือช่วงบ่ายจะเป็นการรักษาคลีนิกนอกเวลา ค่าบริการจะสูงกว่าปกติ **

เสร็จเรียบร้อยกลับบ้านได้....

ส่องกระจกดูโหวว... เป็นรอยแดงๆในหลุม ทำให้ดูชัดขึ้น สยองมาก จะหายมั้ยวะเนี่ย รำพึงรำพันหน้ากะจกคนเดียว

** แนะนำให้ทำใจก่อนดูรูปนะคะ รูปอาจดูไม่น่ามองเท่าไหร่ ** อายจุง...

วันที่1 ... หลังจากกลับจาก ร.พ หลุมสิวเริ่มแดงชัดขึ้น

วันที่2 ... มาส่องอีกครั้ง หน้ามีรอยสะเก็ดแผลสีแดงๆเป็นจุดๆเต็มสองแก้มไปหมด

วันที่3 ... สะเก็ดเริ่มหลุดลอกบ้าง

และวันที่4 ...  สะเก็ดหลุดทั้งหมด

** เห็นว่าข้อมูลผู้รู้เคยแนะแนวทางให้ ว่าควรรักษาไว้ให้ครบ7วันจะเป็นอันดี จริงเท็จอย่างไรไม่ทราบ แล้วแต่ความสามารถของแต่ละบุคคล **

จัดรูปมาเป็นชุด!!!

สรุปผลการรักษาครั้งแรก ระดับความพึงพอใจให้10/10เลยค่ะ คุณหมอน่ารักมาก ราคาก็แสนประทับใจ เดี๊ยนปลื้มมนานาแต่งตัว

เสร็จเรียบร้อยค่ะ สำหรับการรีวิวและบันทึก เพื่อเป็นแนวทางในการตัดสินใจรักษา แนะนำ และติชมกันมาได้นะคะ

ปล.จขกท.จะทำการจี้กรดTCA เรื่อยๆ จนกว่าจะถึงคิวนัด เฟกเซลเลเซอร์ ช่วงปลายเดือนธันวาคมค่ะ แล้วจะมารีวิวอีกทีนะจ้าา

บ๊ายบาย จุ้บ ! หมู
ชื่อสินค้า:   กรดTCA
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่