กลุ้มใจค่ะ กู้บ้านได้วงเงินต่ำมากๆ

เราได้ยื่นกู้แบงค์หนึ่งค่ะ จะซื้อบ้านเป็นบ้านมือสอง ราคาบ้านอยู่ที่ 1.59

เรากู้ร่วมกับแฟนค่ะ เงินเดือนเรา 11000+ค่าService เฉลี่ย 8000 บาท ไม่มีภาระ แฟนเราเงินเดือน 18720+Service 8000 เหมือนกัน แฟนมีภาระ ผ่อนรถ 3000+ และผ่อน TMB 3000+  มีบัตรเครดิตยอดบัตรเป็น 0.00 ค่ะ  แต่ไม่เคยติดบูโร ประวัติชำระดี ตอนนี้มีแต่บริษัทบัตรมาเสนอให้ทำและเพิ่มวงเงินขึ้นเรื่อยๆ

เราอายุ 24 ปี แฟนเรา 37 ค่ะ ตอนแรกถามเซลล์  เซลล์บอกจะอนุมัติให้เราที่ 90% ของราคาประเมิน เราเลยวางใจ ว่าถ้าไม่ถึง สัก 85% ก็ยังดี ธนาคารเป็น รัฐวิสาหกิจ น่าจะปล่อยยอดกู้สูงอยู่นะ ตอนนั้นคิดแบบนี้จริงๆค่ะ เลยไม่ได้ยื่นที่อื่น เพราะไปถาม ธอส เขาบอกว่า ได้แค่ 80% นะ อาจจะกู้เพิ่มได้อีก แต่เสียดอกอีกเรตหนึ่ง

พอหลังจาก ธนาคาร มาประเมิน บอกยอดกู้ เราได้ 1.19 ค่าา  เซลล์บอก กู้เพิ่มได้อีก  18000 (หนึ่งหมื่นแปดพันค่ะ) โครงการบ้านเพื่อเงินสด หมื่นแปดเอามาทำไม จ่ายค่าประกันหรือป่าว??? ทีแรกเราคิดถ้าอนุมัติให้เรา 200000 จ่ายดอกเพิ่ม ก็เอานะ เพราะในเงื่อนไขเขาบอก ยอดรวมห้ามเกิน 100% ของราคาประเมิน (ราคาบ้านเราน่าจะอยู่ 1.5 นะคะ เห็นเซลล์บอก)

เราค่อนข้างเสียใจ 55555 พรุ่งนี้ว่าจะลองยื่น ธอส กะ ออมสินดู จากโครงการรัฐบาล ไม่รู้จะได้ป่าวนะ จะยื่นกู้สัก 1.7 เผื่อลดหลั่นลงมาอีก  เรามีเงินดาวน์อยู่ค่ะ อยากได้ยอดแค่ 1.4 ก็พอแล้ว เราคิดว่า ถ้าสุดท้ายได้แค่ 1.19 จาก ธอส. หรือ ออมสินเหมือนกัน ก็คงเลือกของรัฐแหละค่ะ ผิดหวังเฉยๆ เลยมาตั้งกระทู้ เราอุส่าเป็นลูกค้าเค้า มีเงินเก็บก็ฝากที่เค้า เซลล์ขอให้ทำบัตรเครดิตก็ทำให้ เศร้าค้าาาาา นานาเสียใจ พรุ่งนี้แม่จะโทรไปยกเลิกละ บัตรรูดเริดอะไรไม่เอาแล้วว้อยยยยยยย..... หึ้ยๆ ...... อมยิ้ม20อมยิ้ม20

บ้านหลังแรกเพื่อแม่ ยังไม่ยอมแพ้ค่าาาา ถ้าไม่ได้สองที่นี้ คงต้องยอมให้เอกชนแล้วล่ะค่ะ T______T

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่